www.vios-club.com

กระทู้ประกวด : DIY ไฟเตือนผู้ร่วมทางเมื่อเราเปิดประตู

Do Iy Yourself
แต่งรถง่ายๆ ด้วยตัวเอง
กระทู้ประกวด : DIY ไฟเตือนผู้ร่วมทางเมื่อเราเปิดประตู

Postby hata » Thu Apr 24, 2008 12:52 am

กระทู้ประกวด : DIY ไฟเตือนผู้ร่วมทางเมื่อเราเปิดประตู(Life Safety Fire Open Doors)

ปกติเวลา รถเรา จอด และจะเปิดประตูเพื่อ ออกมาจากรถ เราจะ มองกระจกเพื่อดูรถด้านหลังก่อน
แต่อะไรอะไรย่อมเกิดได้โดยไม่คาดคิด ถ้า รถคันหลัง ไม่เปิดไฟ และอยู่ในที่มืด จะมองไม่เห็นตอนเราเปิดประตูเลย
ปกติ ผมจะ ใช้สติกเกอร์สะท้อนแสง มาติดไว้ เมื่อเปิดประตู แสงไฟจะส่องใส่สะติกเกอร์ และเรืองแสง ตามรูป
และผมได้มานั่งคิดเล่นๆ ถ้า ทำให้มีไฟติดด้วยละ ....โอ้ย นำเรื่อง ยาวจัง

เอาเป้นว่า อุปกรณ์ มี ไม่มากเลยครับ ตามรูป เอิ๊กๆ
สายไฟ
ฟิว
เทปพันสายไฟ
ไขควง
มีด
คีม
หัวแร้ง
ตะกั่ว
ฟลั๊ค (น้ำยาประสานตะกั่ว)
หลอดไฟ
แผ่นอคิริก
กาว2หน้า3M
เลื่อย
ตะไบ
กระดาษทราย
โอ้ยยย เยอะ จัง งุงิ

ขั้น ตอน คือ

ถอด คอนโซน ประตู และตรงจุดเบล์ ไปจนถึงประตู เพื่อ เดินสายไฟ
ที่จุดเบล์ จะมี สวิตเปิดปิดประตู สวิตนี้จะเป็นไฟลบ เรา นำสายไฟมาต่อบัตกรีกับสายไฟลบ ที่สวิตตามรูป
และเดินสายไฟมายังประตู ช่วง ประตูเดินยากมาก ต้องใช้ลวด สอดใส่ก่อนและเอาสายไฟพันกับลวด พันให้แน่นหรือบัตกรีชั่วคราว (สายไฟ+ และ - นะครับ สาย2เส่นเลย )เส้น - มาจาก ขอบเสาประตูตรงสวิตขั่วลบที่อยู่ใกล้เบล์ ขั่ว + ต่อไฟบวกในรถเลยครับ + ตรงจากแบตเตอร์รี่ ช่วงไฟ + ขั้น ด้วย ฟิว ด้วยนะครับ
แล้วดึงลวด สายไฟจะไปตามลวด เมื่อสายไฟเข้ามาถึงประตูแล้ว วัตให้จนถึงขอบประตู และ ต่อกับหลอดไฟที่เตรียมไว้
นำแผ่นอคิริก มาติดกาว2หน้า3M และ ติดกับหลอดไฟดังรูป (แผ่นอคิริกเมื่อโดนแสงไฟจะเป็นตัวนำแสงไฟ ตามขนาดของชิ้นงาน)
นำแผ่นอคิริ ติดกับหลอดไฟและติดกับขอบประตู ตรงประตูสามารถใส่ ผแผ่นอคิริก หน๋า ประมาณ5มิลก็ได้ จะพอดีกับขอบประตูและจะไม่โดนขอบประตู (ถ้าโดนก็หาแผ่นบางกว่าเดิม)
ตรงนี้สามารถใช้สายออกซิเจน ปลา ก็ได้นะครับ ทำสายโค้งให้ยาวเท่าขอบประตูก็ได้ ดูสวยงามดีครับและใช้กาว2หน้า3M ติดให้แน่น (กาว2หน้า3M สามรถติดได้แน่นและลอกออกได้ง่ายโดยไม่เป็นอันตรายต่อสีรถ ครับ)

พอเดินสายไฟติด ชิ้นงานเสร็จแล้ว ก็ ประกอบแผงประตู ต่างๆ เป็นอันว่าเสร็จพิธี

แบบย่อ คือ
เดินสายไฟ ลบ (-) กับสวิตประตู เดินมาที่ ประตู
เดินสายไฟ บวก (+) ไฟจากแบตร เดินมาที่ ประตู
ต่อสายไฟเข้ากับหลอดไฟ นำหลอดไฟต่อกับแผ่นอคิริก หรือ สายออกซิเจนปลา
นำชิ้นงานติดที่ขอบปลายของประตู

การทำงาน : เมื่อปิดประตูสวิตจะ OFF คือ ไฟต่อไม่ถึงกัน , เมื่อ เปิดประตู สวิตจะON ต่อถึงกัน (เหมือนไฟเพดานเวลาเลื่อนปุ่มเปิดประตูไฟติด ครับ)

###############################
...............................สรุป................................
###############################

DIY ไฟเตือนผู้ร่วมทางเมื่อเราเปิดประตู(Life Safety Fire Open Doors)
เพื่อนๆ สามารถ ทำได้เอง ง่ายๆ ไม่ยากเท่าไหร่ครับ
ใช้ อุปกรณ์ คือ .. สายไฟ ลบ-บวก , หลอด LED (2หลอด) , สายออกซิเจนปลา , ฟิว , กาว 2 หน้า 3 M , เทปพันสายไฟ
อันดับแรก ทำการ ถอด คอนโซน ประตู และ เสาประตู นำสายไฟมีต่อกับสวิตไฟประตู (ไฟลบ)
และเดินสายไฟขั่วลบ มาตรง ขอบประตูด้านล่าง และ ล้อยสายเข้ามาหาประตู (เหมือนสายลำโพง)
และสายไฟ บวก ก็เดินสายจาก แบต ผ่าน ฟิว และเดินสายมาพร้อมกับสายไฟ ขั่วลบ
และ เดินสายไฟ ตรมประตูและต่อเข้ากับหลอดไฟ LED (ใช้2หลอด)
นำหลอดไฟมาต่อกับสายออกซิเจนปลา และใช้กาว 2 หน้า 3 M ติดสายออกซิเจนปลาเพื่อติดกับขอบประตูรถ

เมื่อ เปิดประตูรถ สวิตประตู เป็นขั่วลบ จะ ต่อถึงกัน ทำให้ไฟครบวงจร (ไฟประตูจะติด)
เมื่อปิดประตูรถ สวิตประตูจะ จาก กัน คือไฟไม่ครบวงจร ไฟก็ดับตอนปิดประตู

DIY นี้ จะ ช่วยให้เพื่อนๆ เปิดประตูรถแบบมีไฟสวยงามและมีประโยชน์ ปลอดภัย ต่อ คน-รถ ที่จะขับมาใกล้ๆ (รถข้างๆเห็นไฟก็จะได้ระวังเยอะขึ้น)

Image
Image
Image
Image
Image
Image
Image
Image
Image
Image
Image
Image
Image
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
Last edited by hata on Sun May 11, 2008 11:40 am, edited 1 time in total.
hata Offline

ประธานโซนฯ
ประธานโซนฯ

Postby hata » Thu Apr 24, 2008 12:57 am

ต่อนะครับ
แต่ ยัง ไม่ 100% เลยครับ เหลือ รูปติดตั้ง หลอด กับ ชิ้น งาน ที่ ประตู และ
เปิดประตู ไฟติดที่ขอบประตูนะครับ นะครับ
ไฟจะติดจุดเดียวกับสะติกเกอร์สะท้อนแสงนะครับ
รอรูป หน่อยนะครับ ขอบคุณครับ
รอ รูปหน่อนนะ แต่ คะแนน เท อย่า ยั้ง นะ คริคริ
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.

ประธานโซนฯ
ประธานโซนฯ

Postby hata » Thu Apr 24, 2008 12:59 am

ยัง ไม่ 100 % นะครับ รอ รูป อีกหน่อย คริคริ

ประธานโซนฯ
ประธานโซนฯ

Postby reandeer » Thu Apr 24, 2008 9:15 am

สุดยอด :shock:
reandeer Offline

วมต.
วมต.

Postby yotsaknew » Thu Apr 24, 2008 9:32 am

คิดไม่ถึงเลย ว่าจุดตรงขอบๆประตู ยังจะมี DIY ได้อีก

สุดยอด เลย MAX
yotsaknew Offline

ส.อบต.คลับฯ
ส.อบต.คลับฯ

Postby underground » Thu Apr 24, 2008 10:06 am

งบประมาณเท่าไหร่อ่ะครับ... :D
underground Offline

สมาชิก vip
สมาชิก vip

Postby toyota1500 » Thu Apr 24, 2008 12:52 pm

:lol: ..................เด็ด จิงๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
toyota1500 Offline

ส.อบต.คลับฯ
ส.อบต.คลับฯ

Postby sabudchai22 » Thu Apr 24, 2008 1:09 pm

Good idea :D :D
sabudchai22 Offline

สมาชิกสภาฯ
สมาชิกสภาฯ

Postby hata » Thu Apr 24, 2008 8:18 pm

reandeer wrote:สุดยอด :shock:

อิอิ

yotsaknew wrote:คิดไม่ถึงเลย ว่าจุดตรงขอบๆประตู ยังจะมี DIY ได้อีก

สุดยอด เลย MAX

พี่ คิดม่ายถึง แต่ แมกซ์ คิดถึง ทุกคนเลย นะ คริคริ

underground wrote:งบประมาณเท่าไหร่อ่ะครับ... :D

หลอดไฟ แมกซืซื้อที่ ตะวันนา แพง หน่อย 20 บาท
สายไฟ ซื้อ เป็นม้วนนานแล้ว ถ้าใช้จริงก็ ยาว2.5เมตร (ดำแดง) น่าจะ 10 บาท
ฟิว ถอดมาจากเครื่องเสียง ตี ไป 10 บาท
แผ่นอะคิริค เอา เศษ เหลือ มาใช้ครับ ถ้าตีเป้นเงิน ก็ไม่เกิน 20 บาท
หรือ สายยางตู้ปลา เมตร ละ 2 - 5 บาท อ่ะ (ใช้หลอดไฟ 2 หลอด + 20 บาท)
กาว2หน้า 3 M ก็ ตีซัก 20 บาท

แค่ เนีย... หัวแรงตะกั่ว มี อยู่แล้ว...
ประมาณ 100 บาท ละกาน ครับ

toyota1500 wrote::lol: ..................เด็ด จิงๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ขอบคุณครับพี่ต้นตาลลล

sabudchai22 wrote:Good idea :D :D

มา ชม กัน ก้อ ลง คะพ แนน ซิ ครับ ลง ลง ลง คริคริ

.........................
รูป ที่ เหลือ ยังไม่ได้ จัดหั้ยเลย คัรบ งาน เยอะ + กับ ฝน ตก งุงิ
ช่วงนี้ นั่ง มอไซท์ นั่งรถ เมย์ นั่ง เรือ นั่ง BTS นั่ง TaXi ไป ทำงานอยู่ site หลังสวน อ่ะ งึ่มๆ

ประธานโซนฯ
ประธานโซนฯ

Postby Alian » Thu Apr 24, 2008 8:38 pm

แม็กซ์
อุปกรณ์เยอะค้อด ๆๆ
จะรอดูตอนเสร็จ
Alian Offline

ประธานโซนฯ
ประธานโซนฯ

Postby sabudchai22 » Thu Apr 24, 2008 9:29 pm

เค้าลงกันที่ไหนหว่า คะแนนอ่ะ ???

สมาชิกสภาฯ
สมาชิกสภาฯ

Postby hata » Thu Apr 24, 2008 9:49 pm

sabudchai22 wrote:เค้าลงกันที่ไหนหว่า คะแนนอ่ะ ???

ก้อ รอ ลง หั้ย ครบ ก่อนก้อ ได้ นะคัรบ
ก้อ แค่ บอก ว่า โหวต หั้ย คน นี้ ประมาณ นี้ มั้ง ครับ
1 คน โหวต ได้ 1 DIY อ่ะ ครับ

ผม ก้อ จะ โหวต แต่ รอ เสร็จ ทุกคนก่อง คริคริ

ประธานโซนฯ
ประธานโซนฯ

Postby pu_sparco » Fri Apr 25, 2008 12:40 am

:lol: แจ่มเลยพี่แม็ก
pu_sparco Offline

นักโพสไฟแรง # 5
นักโพสไฟแรง # 5

Location: @ Korat Zone By PU NIRAKU www.facebook.com/pongchalay

Postby sabudchai22 » Fri Apr 25, 2008 9:31 am

hata wrote:
sabudchai22 wrote:เค้าลงกันที่ไหนหว่า คะแนนอ่ะ ???

ก้อ รอ ลง หั้ย ครบ ก่อนก้อ ได้ นะคัรบ
ก้อ แค่ บอก ว่า โหวต หั้ย คน นี้ ประมาณ นี้ มั้ง ครับ
1 คน โหวต ได้ 1 DIY อ่ะ ครับ

ผม ก้อ จะ โหวต แต่ รอ เสร็จ ทุกคนก่อง คริคริ

อะไรที่ทำเกี่ยวกับไฟนี่ ชอบ ๆ :D

สมาชิกสภาฯ
สมาชิกสภาฯ

Postby toyota1500 » Fri Apr 25, 2008 5:35 pm

.......................

คนที่หมู่ บ้าน.........................

เรา รอ ชม ความสำเร็จ.......................ของ เจ้าอยู่ เด้อ.....นาย เอ้ย :lol:
toyota1500 Offline

ส.อบต.คลับฯ
ส.อบต.คลับฯ

Next

Return to D.I.Y.