www.vios-club.com

vios ใหม่พึ่งออกแต่แอร์ไม่เย็นครับ ทำไงดี ....

Do Iy Yourself
แต่งรถง่ายๆ ด้วยตัวเอง
vios ใหม่พึ่งออกแต่แอร์ไม่เย็นครับ ทำไงดี ....

Postby Yo aloha » Thu Sep 01, 2005 12:10 am

พอดีพึ่งซื้อ Vios มาได้ประมาณเดือนหนึ่งนะครับ ป้ายทะเบียนยังไม่ได้เลย ตอนแรกเรื่องแอร์นี่ก็ไม่ได้เอะใจมากเท่าไร เพราะเปิดดูก็เย็นบ้างแต่ไม่มากเท่าไร ประมาณว่าถ้าขับกลางวันตากแดดนี่ต้องบิดปุ่มทำความเย็นไปจนสุด และเปิดพัดลมถึงเกือบเบอร์สุดท้ายถึงจะเย็นแบบว่าพอคลายร้อนได้ (แต่ไม่เย็นแบบ เย็ยฉ่ำนะครับ) คือ ลมมันจะเย็น ๆ แต่พอดีได้ไปนั่งของเพื่อนมา ทั้ง ๆ ที่ออกมานานแล้ว (ปีกว่า) เปิดแอร์นี่แบบว่าเย็นแบบหนาวเลยนะครับ ทั้ง ๆ ที่ขับกลางแดดเหมือนกัน และเค้าเปิดที่ทำความเย็นแค่ครึ่งเดียว พัดลมเบอร์ 2 และถึงแม้ว่าจะจอดรถตากแดดเป็นเวลานาน เพื่อมาเปิด ไม่ถึงสามนาทีก็จะเย็นฉ่ำแล้ว ไม่เหมือนของผมที่ต้องเปิดลมและระดับความเย็นจนสุด รอเป็น 10 นาทีถึงจะรู้สึกว่าคลายร้อนได้ (ไม่ใช่เย็นฉ่ำนะครับ) เลยอยากเรียนทามเพื่อน ๆ ว่าอย่างนี้นี่ผิดปรกติหรือเปล่า แล้วต้องทำยังไงบ้างครับ .... ขอบคุณครับ
Yo aloha Offline

Postby Yo aloha » Thu Sep 01, 2005 12:11 am

อีกนิดหนึ่งนะครับ ผมเปิดดูน้ำยาแอร์ตรงหน้ารถแล้ว (ที่เป็นน้ำยาสีแดง ๆ ใกล้หม้อน้ำใช่ไหมครับ)มันก็ยังเต็มอยู่ เลยไม่รู้ว่าไง จะว่าน้ำยารั่วก็ไม่รู้จะใช่หรือเปล่านะครับ

Postby bennn » Thu Sep 01, 2005 1:07 pm

ผิดปรกติครับ.....ตอนนี้ยังอยู่ในประกัน...
ต้องเข้าศูนย์....ไม่มีค่าใช้จ่ายครับ
bennn Offline

Postby soda » Thu Sep 01, 2005 2:43 pm

ถ้าปั่บแร๊วยังมะดีขึ้นเรย..

อารายๆก้อศูน.. ก้อต้งเข้าอาค่า..

ยิ่งใหม่ๆหยั่งงี้.. เข้าๆเปยเหอะค่า.. มะมี คชจ. :o
soda Offline

สมาชิกฯ ขั้นที่ 3

Postby Yo aloha » Fri Sep 02, 2005 2:12 pm

ตอนนี้นัดจะเอาไปเข้าศูนย์แล้วครับ เป็นวันเสาร์เช้า ... ได้ผลยังไงจะเอามาเล่าให้ฟังนะครับ ... :wink:

Postby ตู๋ » Fri Sep 02, 2005 2:35 pm

รถผมออกมา 5 เดือน หมุนความเย็นจนสุด ยังไม่เย็นเจี๊ยบเลย ผมว่าแอร์มัรไม่ดีจริง ๆนะ
รถคันอื่นแอร์เย็นไหมช่วยตอบที จะได้เอาไปเข้าศูนย์
ตู๋ Offline

Postby soda » Fri Sep 02, 2005 3:34 pm

ถ้าจอดตั่กแด่ะ นานๆ
ต้งเปิดพักใหญ่เรยอ่าค่า.. ก่าจาเยน

ถ้ายังวิ่งปายเรื่อยๆ มันก้อยังจารุสึกร้อนนิๆ
แต่ถ้าเข้าร่ม ก้อจาเยนขึ้นนิหน่อย

ถ้าอากาดเยนๆ จาน๋าวยาเยือกเรย.. :-D
soda Offline

Postby hata » Fri Sep 02, 2005 4:59 pm

:o
hata Offline

ประธานโซนฯ
ประธานโซนฯ

Postby piman » Fri Sep 02, 2005 5:48 pm

Yo aloha wrote:อีกนิดหนึ่งนะครับ ผมเปิดดูน้ำยาแอร์ตรงหน้ารถแล้ว (ที่เป็นน้ำยาสีแดง ๆ ใกล้หม้อน้ำใช่ไหมครับ)มันก็ยังเต็มอยู่ เลยไม่รู้ว่าไง จะว่าน้ำยารั่วก็ไม่รู้จะใช่หรือเปล่านะครับ

นั่นเค้าเรียกว่าหม้อพักเป็นส่วนที่ต่อมาจากหม้อน้ำ ส่วนน้ำยาสีแดงๆ เค้าเรียกว่า "คูลเลน" ครับ
ถ้าจะดูน้ำยาแอร์ให้ดูที่กระปุกสีดำเป็นกระบอกยาวๆ ข้างบนจะมีกระจกเล็ก(ตาแมว)ดูผ่านกระจกลงไปถ้าเห็นเป็นฟองอากาศ แสดงว่าน้ำยาแอร์หมดครับ
piman Offline

นักโพสไฟแรง#1

Postby Yo aloha » Fri Sep 02, 2005 10:47 pm

แฮะ ๆ ... ขอบคุณ คุณ piman มากครับ ... เรื่องรถนี่ผมอ่อนหัดจริง ๆ พอดีแล้วเห็นคำว่า คูลแลน เห็นว่าเกี่ยวความเย็นก็เลยนึกว่าเป็นน้ำยาแอร์นะครับ ... แย่จริง .... ส่วนน้ำยาแอร์คงต้องรอเอาไปเข้าศูนย์พรุ่งนี้แล้วละครับ ไม่กล้าเปิด เดี๋ยวไปเปิดผิดอีก ... แฮะ ๆ :lol:

Postby piman » Sat Sep 03, 2005 11:01 am

piman wrote:
Yo aloha wrote:อีกนิดหนึ่งนะครับ ผมเปิดดูน้ำยาแอร์ตรงหน้ารถแล้ว (ที่เป็นน้ำยาสีแดง ๆ ใกล้หม้อน้ำใช่ไหมครับ)มันก็ยังเต็มอยู่ เลยไม่รู้ว่าไง จะว่าน้ำยารั่วก็ไม่รู้จะใช่หรือเปล่านะครับ

นั่นเค้าเรียกว่าหม้อพักเป็นส่วนที่ต่อมาจากหม้อน้ำ ส่วนน้ำยาสีแดงๆ เค้าเรียกว่า "คูลเลน" ครับ
ถ้าจะดูน้ำยาแอร์ให้ดูที่กระปุกสีดำเป็นกระบอกยาวๆ ข้างบนจะมีกระจกเล็ก(ตาแมว)ดูผ่านกระจกลงไปถ้าเห็นเป็นฟองอากาศ แสดงว่าน้ำยาแอร์หมดครับ

ขอเปลี่ยนจาก "กระปุกสีดำเป็นกระบอกยาวๆ" เป็น "กล่องอลูมิเนียมเล็กๆ" อยู่แถวแบตเตอร์รี่มีตาแมวและปุ่มอักษรตัว "H" อยู่ด้านบน เมื่อเช้าเปิดฝากระโปรงขึ้นมา อุ๊บบบตอบผิดไปแล้ว ขออภัยด้วยครับก็คันเก่ามันเป็นกระบอกสีดำยาวๆ :-D
piman Offline

Postby vee » Sat Sep 03, 2005 8:51 pm

ของผมเย็นจนหนาวววววววววววว..................เลยอะ
vee Offline

สมาชิกฯ ขั้นที่ 4
สมาชิกฯ ขั้นที่ 4

Postby Yo aloha » Sat Sep 03, 2005 9:27 pm

วันนี้เอารถไปตรวจที่ศูนย์มาแล้ว ....... ปรากฏว่า ..... ที่เชียงใหม่ฝนตกครับ แบบว่าไม่เห็นเดือนเห็นตะวัน .... ไม่ต้องเปิดแอร์ก็หนาวแล้ว ตอนเอารถไปส่งเข้าศูนย์ผมก็นึกในใจแล้วนะครับ ว่าวันนี้คงไม่สามารถพิสูจน์ได้แน่เลย ... แล้วก็เป็นจริงอย่างที่ว่า มันก็ต้องเย็นนะสิครับ ผมก็เลยไม่รู้ว่าไง แต่ทางศูนย์ก็ดีนะครับ เค้าลองเอาไปตรวจรั่ว และวัดคามดันน้ำยาให้ ก็บอกว่าปรกติดี แต่เนื่องจากวันนี้ไม่สามารถพิสูจน์ได้ เพราะอากาศมันเย็นก็เลยบอกว่า ถ้าคราวหน้าเป็น แบบว่าตอนอากาศร้อน ๆ ก็ให้รีบเข้าไปหาเลย ก็คงต้องรอหาโอกาสเหมาะ ๆ อีกทีนะครับ .... :lol: ผมก็เลยถามต่ออีกว่า เป็นไปได้ไหม เช่น ถ้าระบบแอร์ปรกติดี แต่อาจจะเป็นเพราะฟิล์มไม่ดีเป็นไปได้หรือไม่ เพราะฟิล์มที่ใช้แบบว่าแถมมากับรถนะครับ ไม่มียี่ห้อพิมพ์ติดบนเนื่อฟิล์มเลย จะเป็นสีเข้ม ๆ นะครับ ออกดำเลยก็ว่าได้ (แบบว่าคุณพ่อเป็นคนไปซื้อรถให้นะครับ พอดีในช่วงนั้นผมไม่ว่าง ก็เลยไม่ได้ไปซื้อเอง) ก็เลยสงสัยว่าเป็นเพราะฟิล์มไม่กันความร้อนหรือเปล่า คือ แอร์มันจะทำหน้าที่ดูดความร้อนออกจากระบบที่มันหล่อเย็นอยู่ใช่ไหมครับ แต่ถ้าระบบนั้นสร้างความร้อนมากกว่าความสามารถในการหล่อเย็นของแอร์ ก็จะทำให้ระบบนั้นอุณหภูมิสูงกว่าที่ควรจะเป็นนะครับ เช่น แอร์ดูดความร้อนออกไปได้ 20,000 BTU แต่รถเราตากแดด ซึ่งมีฟิล์มไม่ดี จึงทำให้ไม่สามารถลดความร้อนได้มากเท่าที่ควร ความร้อนเลยไหลเข้าระบบมาซะ 22,000 BTU เลยทำให้ระบบโดยรวมร้อนนะครับ .... งงไหมครับ พอดีลองตั้งสมมุติฐานดูนะครับ .... ก็กะว่าจะเอาไปเป็นเรื่องเปลี่ยน Film เป็น Lamina สักหน่อย เพราะเคยไปทดลองที่เค้าให้เอามือส่องกับสปอร์ตไลท์นะครับ แบบถ้ามี Film Lamina กั้นอยู่เราจะสึกเย็น แต่ เค้าลองเปลี่ยนเป็นฟิล์มธรรมดาแต่สีดำเข้มกว่า แต่กลับรู้สึกร้อน แบบนั้นนะครับ ..... ใครเคยมีประสบการณ์ก็รบกวนหน่อยนะครับ

Postby kartoonzaza » Sun Apr 02, 2017 6:33 pm

Image

SBOBET มีข่าวกีฬามากมายให้ท่านติดตามความสนุกของกีฬา

เพียงท่านสมัครสมาชิกกับเราได้ที่ SBOBET
แล้วท่านยังมีสิทธิ์เข้าร่วมสนุกกับโปรโมชั่นเพื่อรับโบนัส 100% สูงสุด 3,000 บาท
ท่านยังสามารถติดตามข่าวสารผ่าน มือถือ คอม หรือผ่านทางเว็บไซต์ของเรา
ซึ่งสามารถติดตามความเคลื่อนไหวของข่าวกีฬาได้ตลอด 24 ชั่วโมง
สมัครกันมาเยอะๆน่ะจร้าา
kartoonzaza Offline

สมาชิกฯ ขั้นที่ 5
สมาชิกฯ ขั้นที่ 5

Postby moonewzii1 » Tue May 30, 2017 10:29 am

แบบนี้เราจะเคลม ประกันภัยรถยนต์ ได้หรือเปล่าครับ ในกรณีที่แอร์เสีย มันจะเร็วไปไหมเนี้ย
moonewzii1 Offline

สมาชิกฯ ขั้นที่ 1
สมาชิกฯ ขั้นที่ 1

Return to D.I.Y.