www.vios-club.com

D.I.Y. ไฟส่องที่วางเท้า มาแว้ว

Do Iy Yourself
แต่งรถง่ายๆ ด้วยตัวเอง
D.I.Y. ไฟส่องที่วางเท้า มาแว้ว

Postby Waingum » Fri Apr 28, 2006 4:14 am

ตำเตือน DIY นี้ของผมอาจจะยังไม่ใช่วิธีการที่สมบูรณ์ที่สุด ทางที่ดีควรปรึกษาผู้มีความรู้ และท่านที่พอมีความรู้ก็ช่วยๆกันปรับปรุง+แก้ไข+แนะนำกันต่อไปด้วยครับ

DIY อันนี้ หลักๆก็คือได้ความคิดมาจากการทำไฟส่องลิ้นชัก ที่หลายๆคนคงทำกันไปเรียบร้อยแล้ว ก็เลยเกิดความคิดต่อยอดออกมาว่าถ้าเอาแผง LED ทั่วๆไปแบบนั้นมาติดตรงที่วางเท้า มันจะเป็นยังไง ??

แต่แล้วก็เกิดคำถามขึ้นมา ว่าเราจะให้มันทำงานตามการเปิดปิดประตูยังไงดี แล้วถ้าทำได้แบบนั้น เกิดเราไปนอนกินลม เปิดประตูไว้เฉยๆ ไฟก็ต้องติดไปด้วยงั้นสิ?? จากตรงนี้ ก็เลยตัดสินใจว่ามันต้องมีสวิตช์ควบคุมเหมือนกับไฟบนเพดานทุกประการ ถึงจะเวิร์กกก..(มอร์)

แต่ก่อนอื่น ต้องขอโทษก่อนว่าผมอาจจะไม่ค่อยมีรูปประกอบมากนัก เพราะตอนทำผมไม่ค่อยได้ละมือมาหยิบกล้องถ่ายเท่าไหร่เลย เอาเป็นว่าจะพยายามพิมพ์บอกให้ละเอียดที่สุดเท่าที่จะทำได้ละกันนะครับ
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
Waingum Offline

สมาชิกฯ ขั้นที่ 1

Postby Waingum » Fri Apr 28, 2006 4:19 am

ขั้นแรก .. ผมเริ่มจากการสำรวจสายไฟจากไฟเพดาน ว่าแต่ละเส้นของมันคืออะไร และเส้นไหนกันที่ทำให้เกิดการหน่วงเวลาดับเมื่อปิดประตู(เมื่อปรับไปที่ตำแหน่ง Door)

แล้วก็พบว่ามันมีสายอยู่ 2 เส้นครับพี่น้อง ผมเลยเอามิเตอร์เช็คดู ก็พบว่า เส้นสีเหลือง-ฟ้า นั้นคือสายไฟ 12V. ที่จ่ายมาตลอดเวลา ส่วนอีกเส้นนึง สีแดงคาดขาว คือเส้นที่เป็น Ground ที่มีการหน่วงเวลาเอาไว้นั้นเองครับ (คือเมื่อปิดประตูไปสักพัก เส้นนี้จะหมดสภาพการเป็น Ground ทำให้ไฟดับเวลาเราปรับไปที่ Door นั่นเอง) ส่วนเมื่อเราเปิดไฟเพดานไปที่ตำแหน่ง On ธรรมดา ไฟจะไหลลง Negative Ground หรือกราวนด์ตัวถัง ผ่านทางน็อตที่ไขยึดเอาไว้นั่นเองครับ
(ท่านที่รู้อยู่แล้วก็อ่านผ่านไปละกันครับ ผมอธิบายเผื่อท่านที่ไม่รู้แล้วอยากจะรู้อะ)

เพราะฉะนั้น สายที่เราต้องสนใจตอนนี้ คือเจ้าแดง-ขาว ที่เป็น Switched Ground นี่เอง (ขอตั้งชื่อแบบนี้ละกัน อิอิ)
ผมไม่แน่ใจว่ารถแต่ละล็อต สายไฟจะสีเดียวกันป่าว ลองเช็คดูละกันนะครับ
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.

Postby Waingum » Fri Apr 28, 2006 4:23 am

ต่อมา ผมก็ตามหาที่ไปของเจ้าสายนี้ .. ใจจริงถ้าจะเอาชัวร์คงต้องรื้อพรมบุหลังคา แต่ว่าคงไม่ใจถึงขนาดนั้น ผมเลยแงะๆพวกกาบข้างรถออกมา แล้วก็พบอะไรน่าสนใจตรงนี้ครับ

นี่คือกาบชายประตูฝั่งคนขับ เอามืองัดข้างล่างดึงขึ้นมาได้เลย โพละเดียวหลุดออกมาเป็นแบบนี้ครับ :)

Postby Waingum » Fri Apr 28, 2006 4:31 am

แล้วเมื่อเข้าไปคุ้ยเขี่ยในมัดสายไฟนั้น ผมก็พบเจ้าสายสีแดงคาดขาวอยู่ในมัดนี้ประมาณ 3-4 เส้น (มันจะมีขาวคาดแดงด้วยนะ ระวังสับสน)

ซึ่งตรงนี้นี่แหละ คือจุดที่ผมไม่ชัวร์อย่างแรงสำหรับ DIY ในครั้งนี้..จริงๆตอนแรกไม่อยากจะเอามาโพสบอกกัน เพราะกลัวจะหาว่ารู้ไม่จริงแล้วยังจะมาบอก แต่คิดไปคิดมา ผมบอกกันไปตรงๆแบบนี้เลยดีกว่า แล้วให้ช่วยกันหาคำตอบที่ถูกต้องกัน จะได้มีของสวยๆติดรถกันถ้วนหน้า :-D

...ที่ผมว่าไม่ชัวร์ก็เพราะ สายแดง-ขาว น่ะมันมีอยู่มากกว่า 1 เส้น ผมเลยไม่รู้ว่าแต่ละเส้นมันมีคุณสมบัติเป็น Switched Ground เหมือนกันหมดรึเปล่า.. ทันใดนั้น ผมก็เลยลองเฉือนปอกสายแดง-ขาวมาเส้นนึง แล้วเอามิเตอร์วัดแล้วปิดประตูดู ปรากฏว่าพอเวลาผ่านไป ความเป็น Ground ของมันก็ถูกตัดไปจริงๆด้วย ผมก็เลยเอาเส้นนี้นี่แหละ เป็นเหยื่อในครั้งนี้

ทั้งนี้ทั้งนั้น ผมวานท่านที่อยากจะทำตาม ช่วยเช็คสายตรงนี้ด้วยละกัน อย่าฟันธงว่ามันคือ Ground หน่วงเวลา เกิดผิดเส้นขึ้นมาจะยุ่งเอาเน้อ

แล้วหลังจากนั้น ผมก็ใช้สายตรงนี้เป็นจุดพ่วงซะเลย อิอิ ทั้งเส้นน้ำเงิน-เหลือง(12V) และแดง-ขาว(Gnd) ซึ่งหากใครอยากจะไล่ๆสายไปแล้วไปพ่วงตรงจุดต่อของมันก็ดีนะครับ หนับหนุน ..แต่เผอิญผมขี้เกียจง่ะ เลยปอกมันตรงนี้เลย -*-

Postby Waingum » Fri Apr 28, 2006 4:46 am

อืม.. มาถึงขั้นนี้ ผมก็นึกขึ้นได้ว่ายังไม่ได้บอกว่างานนี้ต้องใช้อุปกรณ์อะไรบ้าง แหะๆๆ
1. แผงไฟ LED เหมือนกับ DIY ไฟส่องลิ้นชัก เลือกสีตามใจชอบ ผมเลือกสีฟ้ามา อันละ 60 บาท
หาซื้อที่ไหนคงไม่ต้องบอกกันแล้ว อิอิ บ้านหม้อ คลองถม เกลื่อน..

2. สวิชต์ 3 จังหวะ (สังเกตว่ามันจะมี I-O-II หมายถึงเลือกเปิดซ้าย ปิด หรือเปิดขวา) เพื่อเอามาเลียนแบบการปรับเลือกเหมือนไฟเพดาน .. ผมเลือกตัวใหญ่มา จะได้กดง่ายๆหน่อย ราคา 25 บาท
อันนี้ก็ซื้อแถวๆซอยข้างร้านโชคชัย แต่จริงๆเดินๆหาดูเถอะ หาไม่ยากหรอกครับ

3. เทปกาว 2 หน้าแบบเหนียวๆหน่อย (อันนี้ไม่ได้ซื้อ เหลืออยู่พอดี)

4. สายไฟ/เทปพันสายไฟ อันนี้ก็เอาเหลือๆมาเหมือนกัน -*-

5. หัวแร้ง/ตะกั่วบัดกรี(ถ้ามี) เอาไว้ต่อสายไฟอะไรพวกนี้ไง อิอิ

สรุปแล้ว หลักๆก็มีไฟ 2 อัน กับสวิตช์ 1 อัน ร้อยกว่าบาทเอง

ซึ่งตัวสวิตช์นี้ ผมได้ต่อให้มันทำงานเหมือนไฟเพดานเป๊ะ
คือมีเปิดตลอด - ปิด - เปิดเมื่อตอนเปิดประตู และสำหรับรุ่น S เวลากดรีโมท Unlock ไฟก็จะติดขึ้นมาเสมือนกับเวลาเราเปิดไฟเพดานเอาไว้ยังไงยังงั้น

โดยตัวสวิตช์นี้ก็จะเป็นการเลือกเปลี่ยน Ground นั่นเอง คือถ้าเป็นตำแหน่งเปิดตลอด ก็จะไปลง Ground ของตัวถัง ส่วนถ้าเป็นตำแหน่งเปิดพร้อมประตู ก็จะไปลง Switched Ground ที่เราต่อไว้นั่นเอง

..นี่ก็เป็นภาพที่ผมต่อเสร็จแล้วอ่ะ ใช้กาวสองหน้าติดเอาไว้ (แต่จริงๆแล้วผมเอาปืนกาวยิงอัดเอาไปอีกนิดนึง เพิ่มความแข็งแรง เป็นการ"กันไม่เหนียว"เอาไว้

ขอโทษที่ไม่ได้ถ่ายวิธีการต่อสวิตช์มาให้..

Postby Waingum » Fri Apr 28, 2006 4:49 am

เมื่อติดตั้งแล้วก็ลองทดสอบเปิดดู โอ้วว้าว จ๋วยจิงๆ
(จะต่อข้างเดียวหรือสองข้างก็แล้วแต่แรงศรัทธา เวลาพ่วงไปอีกฝั่งก็แหย่ๆร้อยสายไฟไปทางหลังคอนโซลน่ะแหละ ถอดลิ้นชักดูจะเห็นว่ามันทะลุถึงกันได้)

Postby Waingum » Fri Apr 28, 2006 4:57 am

อ่ะ.. อันนี้ทำ Diagram ของวงจรแบบปัญญาอ่อนมาให้เล่นๆ

Postby Waingum » Fri Apr 28, 2006 5:00 am

..เพียงเท่านี้ ก็จะได้ไฟแนวๆ blacklight มาประดับรถของเราให้ดูน่าหลงไหลและมึนงง..
ยิ่งเมื่ออยู่กับไฟลิ้นชักแบบนี้ด้วยแล้ว ยิ่งพาเคลิบเคลิ้มไปกันใหญ่ (ไฟเหมือนอาบอบนวดเลยเนาะ :lol: )

Postby Waingum » Fri Apr 28, 2006 5:05 am

!! เกือบลืมครับ มีข้อควรระวังเพิ่มเติมในส่วนของไฟส่องลิ้นชักมาบอก
การยึดติดตัวลิมิตสวิตช์กับพื้นผิวนั้นต้องให้แน่ใจนะครับว่าแน่นจริงๆ
โดยเฉพาะท่านที่ต่อไฟมาจากสายที่ปล่อยไฟตลอดเวลา (ท่านที่ต่อจากที่จุดบุหรี่ยังไม่ค่อยเท่าไหร่ เพราะจะมีกระแสไฟเฉพาะตอนที่บิดกุญแจ)

เพราะผมกลัวว่ามันจะหลุดตอนที่เราจอดรถทิ้งไว้น่ะครับ ถึงแม้ตัว LED พวกนี้จะกินกระแสไม่มากก็จริง แต่ก็ไม่ดีแน่ๆครับ (ผมเองอ่ะ หลุดมาแล้ว -*- ไม่รู้ว่านานเท่าไหร่เหมือนกัน)

ผมเลยแก้โดยใช้ปืนกาว ยิงกาวเพื่อยึดตัวสวิตช์อีกชั้นหนึ่ง เพื่อเพิ่มความหนาแน่น และอีกอย่างตัวกาวนี้ไม่ค่อยทำอะไรกับพื้นผิวพลาสติกอยู่แล้ว เวลาเลิกใช้ก็แงะๆออกมาได้ ไม่มีปัญหา

ถ้ายังไงลองตรวจสอบดูด้วยนะครับ ..ด้วยความปรารถนาดี

Postby whipingcream » Fri Apr 28, 2006 8:01 am

เก่งฟระ ทำไปได้ ยากส์นะเนี่ย....

:( หัวขี้เลื่อย....อย่างเราทำไม่ได้แน่นอน ฟันธง!! :cry:
whipingcream Offline

สมาชิกฯ ขั้นที่ 2
สมาชิกฯ ขั้นที่ 2

Postby PUI » Fri Apr 28, 2006 11:05 am

ว๊าว

ทำหั้ยมั่งจิ่

หยักเด้ย
PUI Offline

ส.อบต.คลับฯ
ส.อบต.คลับฯ

Postby ox-ja » Fri Apr 28, 2006 1:22 pm

สวยเนียนเชียวนะ
ox-ja Offline

สมาชิกฯ ขั้นที่ 3

Postby ox-ja » Fri Apr 28, 2006 1:31 pm

นอกรอบกันดีมั้ยครับชื้อของมาทำกันเองสดๆๆเลยนะครับ
ox-ja Offline

Postby v-v » Fri Apr 28, 2006 2:15 pm

กาวใช้ Dr. ThreeBond ก้อได้ ไม่ต้องใช้ความร้อน เช็ดออกง่าย ไม่ทำลายพื้นผิว..
v-v Offline

Postby Aladdin. » Mon May 01, 2006 9:55 am

ผมกำลังอยากได้พอดีครับ ขอบคุณครับ
Aladdin. Offline

Next

Return to D.I.Y.