www.vios-club.com

ติดต่อโฆษณา webmaster@vios-club.com

vios ปี 14 แก๊ส LPG กับปัญหาคอยล์ เสีย+รั่ว

แหล่งรวบรวมข้อมูล การติดตั้ง,ใช้งาน,เทคนิค และสาระทั่วไป

Moderator: 000

vios ปี 14 แก๊ส LPG กับปัญหาคอยล์ เสีย+รั่ว

Postby ta4ever » Tue Oct 25, 2016 3:20 pm

สวัสดีครับผมเป็นสมาชิกใหม่ครับ

ขอเล่าเรื่องก่อนเลยนะครับ ผมขับรถ vios ปี 2014 ติดแก๊ส LPG ตอนนี้ประมาณ 2ปี กว่าครับ วิ่ง 70000 โล

-ปัญหาเดิม

เคยลืมปิดฝาหม้อน้ำ ครับ แล้ววิ่งไป จนเครื่องฮีทขึ้น สุดท้ายฝาโก่งครับ (ความเซ่อ เฮ้อ) เข้าอู่ไป 3 วัน โอเวอร์ฮอนใหม่ครับ เปลี่ยน คอยใหม่หัวเที่ยนใหม่ด้วย ปาดฝา คือทำทั้งหมดอ่าครับหมดไป 28000

ก็ขับปกติมาจนได้ประมาณ 10 เดือนครับ

- ปัญหาเรื่องคอยล์

หลังจากที่ได้ซ่อมประมาณ 10 เดือนแล้วก็ปกติทุกอย่างครับ จนมีวันนึง เครื่องสะดุดขณะที่เดินเบาครับ ขับไปประมาณ ซก80-90 ก็มีสะดุดครับ ต้องใช้น้ำมัน แทนไปก่อน พอมีวันว่างเลยเอาเข้าไปให้ร้านดู ประกันไว้ 6 เดือน หมดแล้ว 55 พอ ไปให้ช่างดูเค้าบอกว่า คอยล์เสียครับ เปลี่ยนไป 1500 ก็วิ่งได้ปกติ

- ปัญหาเรื่องคอยล์ 2

เหตุการ์ผ่านไปประมาณ 4เดือน เกิดขึ้นเมื่อวานนี้เลยครับ วันที่ 24 เดือน 10 เกิดอาการสะดุด แบบเครื่องเดินไม่เต็มสูบ เร่งไม่ค่อยขึ้นครับ ไฟ เครื่องกระพริบๆ สีส้มๆ ขับไปประมาณ 80 เครื่องสั่น แต่เลย 80 แล้ว ขับได้ครับ เปลี่ยนเป็นน้ำมันก็สะดุด ครับ เครื่องเหมือนพวกรถ 8 สูบ เลยครับ สูบเดินไม่เต็มกำลัง 555 เลยประคองรถ ขับกระประมาณ 120 โล เข้าอู่เดิม ช่างก็ดู ปุ๊บ รู้อาการเลย เปลี่ยนคอยล์ ใหม่ หาย

สรุป - เท่ากับว่าในระยะเวลา 4 เดือนผม เปลี่ยน คอยไป 2 ตัว ตัวละ 1500 = 3000 รถใช้งานหนักครับ วิ่งวันเว้นวัน บางอาทิตย์ก็วิ่งทกวัน ก่อนหน้าที่คอยจะพังนี่ เพื่งกลับจาก ตราดมาครับ ไปเที่ยวเกาะช้าง ขี่ขึ้นเขา ประมาณนั้น ผมเดาว่าอาจจะเกี่ยว ระยะทาง ไปกลับ 750 โล พักรถ 3 ครั้ง ครับ หลังจากกลับมา ประมาณ 1 อาทิตย์เป็นเลย เบี้องต้น ผมได้สอบถามอาการช่างกับวิธีรักษาแล้ว เค้าบอกว่า รถแก๊ส มันจะเป็นประมาณนี้ คือความร้อนขึ้นสูงมาก ทำให้คอยล์รั่ว หรือเสื่อมได้ง่าย ผมก็ ออ เราไม่ค่อยมีความรู้เรื่องรถซักเท่าไหร่

-ข้อสงสัย มันจะมีสาเหตุอื่นมั้ยครับ นอกจากความร้อนที่ทำให้คอยล์เสื่อมได้ ผมไม่ทราบจริงๆ ถ้ามีอาจจะให้ช่างแก้ปัญหาตรงจุดได้ ไม่งั้น ผมเดา อาจจะมีเปลีย่นอีกแน่นอน 555

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
ta4ever Offline

สมาชิกฯ ขั้นที่ 1

Postby kasem nitechan » Thu Sep 14, 2017 8:31 pm

ผมใช้ วีออส ติดแกส ซีเอ็นจี มาเกือบ 12 ปีแล้วมีประสบการณ์พอสมควร ปรกติคอยล์จุดระเบิดของใหม่แท้ จะใช้ได้ ประมาณ แสน กม.เศษ (1.2- 1.5 กม.) แล้วแต่วิธีใช้ ถ้าขัยทางไกลแล้วไม่พักรถเลยก็จะอายุสั้นลง และควรใช้น้ำมันเคร่ืองที่ดี เช่น แกลลอนละ 650-850 บาทขึ้นไป อยากรู้ลึกกว่านี้ โทร. ที่ id line:k0814031824 (พิมพ์ไม่ไหวมันยาว)
kasem nitechan Offline

Return to Gas Zone สำหรับ วีออส ติดแก๊ส