www.vios-club.com

ติดต่อโฆษณา webmaster@vios-club.com

สำคัญ.ไหมที่ติดแก๊สต้องติดตั้งกระป๋องนำมันหล่อลื่นออโตลูป

แหล่งรวบรวมข้อมูล การติดตั้ง,ใช้งาน,เทคนิค และสาระทั่วไป

Moderator: 000

สำคัญ.ไหมที่ติดแก๊สต้องติดตั้งกระป๋องนำมันหล่อลื่นออโตลูป

Postby dafescrub » Fri May 28, 2010 10:24 pm

สำคัญ....ไหมที่ติดตั้งแก๊ส ต้องติดตั้งกระป๋องนำมันหล่อลื่น ออโตลูป เพื่อช่วยรักษาวาล์วหรือช่วยยืดอายุการใช้งาน อยากรู้ ? ข้อดีว่าดีอย่างไร ข้อเสียอย่างไร แล้วใครบ้างที่ติดมาลองเล่าสู่กันฟังครับ
dafescrub Offline

นักโพสไฟแรง # 5

Postby poj8886 » Mon May 31, 2010 6:09 pm

ช่างบางคนบอกว่าไม่จำเป้นมันจะทำให้เครื่องเราสกปรก.รถเราไม่ใช่2จังหวะที่ต้องใช่ออโตลูป.. yoyo-00007
poj8886 Offline

นักโพสไฟแรง # 4

Postby notthing9 » Mon May 31, 2010 6:42 pm

ที่ผมถามช่างติดตั้งแก๊สนะคับ
เค้าบอกว่าถ้าเป็นระบบมิ๊กเซอร์ไม่จำเป็นเท่าไหร่
แต่ถ้าเป็นระบบหัวฉีด จำเป็นคับ
notthing9 Offline

นายกฯ เทศมนตรี
นายกฯ เทศมนตรี

Postby dafescrub » Mon May 31, 2010 11:34 pm

poj8886 wrote:ช่างบางคนบอกว่าไม่จำเป้นมันจะทำให้เครื่องเราสกปรก.รถเราไม่ใช่2จังหวะที่ต้องใช่ออโตลูป.. yoyo-00007

เออ ฟังดูไม่เลวน่ะ งั้น เปลี่ยนถ่ายนำมันเครื่อง 2 ครั้งก็ต้องล้างเครื่อง 1 ครั้งน่ะซิ yoyo-00024

Postby dafescrub » Mon May 31, 2010 11:37 pm

notthing9 wrote:ที่ผมถามช่างติดตั้งแก๊สนะคับ
เค้าบอกว่าถ้าเป็นระบบมิ๊กเซอร์ไม่จำเป็นเท่าไหร่
แต่ถ้าเป็นระบบหัวฉีด จำเป็นคับ

ขอขยายความหน่อยซิ ระหว่างมิ๊กเซอร์ไม่จำเป็น แล้วหัวฉีดจำเป็น เพราะเหตุใดคับ ? yoyo-00024

Postby Nui_123 » Tue Jun 01, 2010 2:03 pm

ใช้ออโต้ลูป ผมว่าไม่จำเป็นแล้วครับทั้งมิก ทั้งหัวฉีด ...
อย่างน้อยทุกครั้งเราก็สตาร์ทรถด้วยน้ำมัน ...
บางคนก่อนถึงบ้านก็สับเป็นน้ำมันอีก ...
บ่าวาล์วจริงๆแล้วมันสึกยากนะครับ ...
นอกเสียจากว่าจะใช้แต่แก๊สน้ำมันไม่เคยกลับไปใช้เลย ...
อันนั้นเรื่องใหญ่แน่ๆ ...
ผมแนะนำว่า ... จริงๆแล้วช่วงเช้าวิ่งน้ำมันสักหน่อย เย็นก่อนดับเครื่องก็ใช้น้ำมันอีกนิด
เดือนหนึ่งสัก 1 วันก็ลองวิ่งน้ำมันสักวัน ...
เป็นการถนอมบ่าวาล์ว แล้วก็เป็นการเทสระบบน้ำมันไปได้ด้วยในตัว ...
Nui_123 Offline

Postby KENG » Tue Jun 01, 2010 2:14 pm

สำหรับผมว่าไม่จำเป็นครับ
KENG Offline

ส.อบต.คลับฯ
ส.อบต.คลับฯ

Postby Nui_123 » Tue Jun 01, 2010 3:00 pm

เพิ่มนิดนึงครับ ... ที่ติดออโต้ลูปกัน
มันเป็นมาตั้งแต่รุ่น TAXI โดเรม่อน Taxi สามห่วงกันนู้นอ่ะครับ ...
แบบว่าวิ่งกันแต่แก๊ส น้ำมันไม่สนใจ เครื่องมันจึงสึกกันเร็ว ...
อู่สมัยก่อน ก็อู่ Taxi นี้แหละ เอาออโต้ลูปมาดัดแปลง ...
ให้มันมีน้ำมันไปหล่อลื่นบ่าวาล์ว ...
ตอนนี้เทคโนโลยีเพิ่มขึ้นมาก ...
ยิ่งมีตัว Auto Change Switch ด้วยแล้ว ...
ตัว Switch มันแทบจะบังคับให้สตาร์ทด้วยน้ำมันก่อนจะเปลี่ยนเป็นแก๊สแทบจะทุกคันอยู่แล้วครับ ...
Nui_123 Offline

Postby dafescrub » Fri Jun 04, 2010 2:25 pm

Nui_123 wrote:เพิ่มนิดนึงครับ ... ที่ติดออโต้ลูปกัน
มันเป็นมาตั้งแต่รุ่น TAXI โดเรม่อน Taxi สามห่วงกันนู้นอ่ะครับ ...
แบบว่าวิ่งกันแต่แก๊ส น้ำมันไม่สนใจ เครื่องมันจึงสึกกันเร็ว ...
อู่สมัยก่อน ก็อู่ Taxi นี้แหละ เอาออโต้ลูปมาดัดแปลง ...
ให้มันมีน้ำมันไปหล่อลื่นบ่าวาล์ว ...
ตอนนี้เทคโนโลยีเพิ่มขึ้นมาก ...
ยิ่งมีตัว Auto Change Switch ด้วยแล้ว ...
ตัว Switch มันแทบจะบังคับให้สตาร์ทด้วยน้ำมันก่อนจะเปลี่ยนเป็นแก๊สแทบจะทุกคันอยู่แล้วครับ ...

เฮอ ๆๆ ! อ่านแล้วแล่มดีมั๊กมาก yoyo-00007

Postby MOUN_DK » Wed Jun 09, 2010 1:08 pm

yoyo-00080 yoyo-00080
MOUN_DK Offline

ส.อบต.คลับฯ
ส.อบต.คลับฯ

Postby veerawat » Sat Jun 12, 2010 11:26 am

ขอบคุณครับ
จะเอาไปเถียงพ่อ yoyo-00036
veerawat Offline

ส.อบต.คลับฯ
ส.อบต.คลับฯ

Postby dafescrub » Tue Jul 13, 2010 11:52 am

veerawat wrote:ขอบคุณครับ
จะเอาไปเถียงพ่อ yoyo-00036

เถียงแย้วพ่อฟังม่ะ yoyo-00028

Postby pong01 » Wed Jul 14, 2010 11:44 pm

ไม่จำเป็นครับ บ่าววล์ว ในปัจจุบัน แข็งมาก ตั้งแต่เราเริ่มใช้น้ำมันที่ไม่มีสารตะกั่ว ซึ่งนานมากแล้ว และบ่าวาล์วเองก็ใช้แค่ไอ ของน้ำมันเครื่องมาหล่อเลี้ยงอยู่แล้ว แค่ไอนะครับ ไม่ใช่เอานำมันเครื่องหรือออโต้ลูปมาเลี้ยง ซึ่งถ้าเอารถที่ติดออโต้ลูปมาถอดฝาเครื่องออกดู ลูกสูบจะดำมาก และสกปรกมากด้วย ถ้าติดมานานพอ เนื่องจากน้ำมัน 1 หยด ที่หยดลงไป มันมากเกินความจำเป็นของเครื่องที่ต้องการมาใช้เลี้ยงบ่าวาล์ว ช่างจะบอกว่ามันแค่ทีละหยดเองติดไปเถอะเดี๋ยวมันจะไหม้หมดเองซึ่งมันไม่เป็นเช่นนั้นในทางปฎิบัติ
และอย่างที่หลายท่านให้ความเห็นมา ในตอนเช้าควรจะสตาร์ทด้วยน้ำมัน แล้วค่อยเปลี่ยนเป็นแก๊ส อีกอย่างที่หลายคนชอบลืม ให้มีน้ำมันไว้ในถังอย่างน้อย 1/4 ของถังนะครับ เหราะหลายท่านลืมใช้แก๊สเพลิน ไม่ดูน้ำมัน หลายครั้งรอจนไฟน้ำมันโชวื จึงไปเติม ควรเติมน้ำมันเลี้ยงไว้นะครับ เพราะในถังน้ำมันปั้มติ๊กยังคงทำงานอยู่แม้รถจะใช้แก๊สก็ตาม ช่างจะตัดแค่การทำงานของห้วฉีด ไม่ให้จ่ายน้ำมันแค่นั้น น้ำมันที่ถูกส่งออกมาจะไหลกลับลงถังเอง คราวนี้ถ้าเราสตาร์ทน้ำมันทุกเช้า น้ำมันย่อมหมดครับ ถ้าน้ำมันหมดแล้ว แต่ปั้มติ๊กยังทำงานอยู่ อะไรจะเกิดขึ้น ปั้มติ๊กพังครับ เหมือนเราเอาไดโว่ไปตั้งไว้บนดินแล้วเสียบปลั๊ก อะไรจะเกิดขึ้น เหมือนกันกับปั้มติ๊กในถังเราครับ
pong01 Offline

สมาชิกฯ ขั้นที่ 1
สมาชิกฯ ขั้นที่ 1

Postby dafescrub » Thu Jul 15, 2010 10:53 pm

pong01 wrote:ไม่จำเป็นครับ บ่าววล์ว ในปัจจุบัน แข็งมาก ตั้งแต่เราเริ่มใช้น้ำมันที่ไม่มีสารตะกั่ว ซึ่งนานมากแล้ว และบ่าวาล์วเองก็ใช้แค่ไอ ของน้ำมันเครื่องมาหล่อเลี้ยงอยู่แล้ว แค่ไอนะครับ ไม่ใช่เอานำมันเครื่องหรือออโต้ลูปมาเลี้ยง ซึ่งถ้าเอารถที่ติดออโต้ลูปมาถอดฝาเครื่องออกดู ลูกสูบจะดำมาก และสกปรกมากด้วย ถ้าติดมานานพอ เนื่องจากน้ำมัน 1 หยด ที่หยดลงไป มันมากเกินความจำเป็นของเครื่องที่ต้องการมาใช้เลี้ยงบ่าวาล์ว ช่างจะบอกว่ามันแค่ทีละหยดเองติดไปเถอะเดี๋ยวมันจะไหม้หมดเองซึ่งมันไม่เป็นเช่นนั้นในทางปฎิบัติ
และอย่างที่หลายท่านให้ความเห็นมา ในตอนเช้าควรจะสตาร์ทด้วยน้ำมัน แล้วค่อยเปลี่ยนเป็นแก๊ส อีกอย่างที่หลายคนชอบลืม ให้มีน้ำมันไว้ในถังอย่างน้อย 1/4 ของถังนะครับ เหราะหลายท่านลืมใช้แก๊สเพลิน ไม่ดูน้ำมัน หลายครั้งรอจนไฟน้ำมันโชวื จึงไปเติม ควรเติมน้ำมันเลี้ยงไว้นะครับ เพราะในถังน้ำมันปั้มติ๊กยังคงทำงานอยู่แม้รถจะใช้แก๊สก็ตาม ช่างจะตัดแค่การทำงานของห้วฉีด ไม่ให้จ่ายน้ำมันแค่นั้น น้ำมันที่ถูกส่งออกมาจะไหลกลับลงถังเอง คราวนี้ถ้าเราสตาร์ทน้ำมันทุกเช้า น้ำมันย่อมหมดครับ ถ้าน้ำมันหมดแล้ว แต่ปั้มติ๊กยังทำงานอยู่ อะไรจะเกิดขึ้น ปั้มติ๊กพังครับ เหมือนเราเอาไดโว่ไปตั้งไว้บนดินแล้วเสียบปลั๊ก อะไรจะเกิดขึ้น เหมือนกันกับปั้มติ๊กในถังเราครับ

เฮอๆๆ yoyo-00008 อ่านแล้วฉลาดขึ้นเยอะๆ yoyo-00030

Postby MOUN_DK » Thu Jul 22, 2010 6:13 pm

dafescrub wrote:
pong01 wrote:ไม่จำเป็นครับ บ่าววล์ว ในปัจจุบัน แข็งมาก ตั้งแต่เราเริ่มใช้น้ำมันที่ไม่มีสารตะกั่ว ซึ่งนานมากแล้ว และบ่าวาล์วเองก็ใช้แค่ไอ ของน้ำมันเครื่องมาหล่อเลี้ยงอยู่แล้ว แค่ไอนะครับ ไม่ใช่เอานำมันเครื่องหรือออโต้ลูปมาเลี้ยง ซึ่งถ้าเอารถที่ติดออโต้ลูปมาถอดฝาเครื่องออกดู ลูกสูบจะดำมาก และสกปรกมากด้วย ถ้าติดมานานพอ เนื่องจากน้ำมัน 1 หยด ที่หยดลงไป มันมากเกินความจำเป็นของเครื่องที่ต้องการมาใช้เลี้ยงบ่าวาล์ว ช่างจะบอกว่ามันแค่ทีละหยดเองติดไปเถอะเดี๋ยวมันจะไหม้หมดเองซึ่งมันไม่เป็นเช่นนั้นในทางปฎิบัติ

เฮอๆๆ yoyo-00008 อ่านแล้วฉลาดขึ้นเยอะๆ yoyo-00030

แจ๋วเลย yoyo-00033 yoyo-00033
MOUN_DK Offline

ส.อบต.คลับฯ
ส.อบต.คลับฯ

Next

Return to Gas Zone สำหรับ วีออส ติดแก๊ส