www.vios-club.com

Strut Brace & Lower Arm - ไขข้อข้องใจ.......สารพัดค้ำ

ข้อมูลด้านเทคนิครวมถึงการบำรุงรักษารถ วิธีการปรับแต่งรถ วิธีการซ่อมบำรุงเบื้องต้น
Strut Brace & Lower Arm - ไขข้อข้องใจ.......สารพัดค้ำ

Postby Napp » Sat Jul 07, 2007 4:28 pm

#### Strut Brace & Lower Arm - ไขข้อข้องใจ.........สารพัดค้ำ ####

Image

ตัวถังของรถยนต์ประกอบเข้ากันด้วยด้วยการเชื่อมแบบSpot เพื่อให้สามารถให้ตัวและดูดซับแรงสั่นสะเทือนได้
ซึ่งตามมาตรฐานจากโรงงานก็ให้ความแข็งแรงในระดับหนึ่งและรองรับการใช้งานปกติได้

แต่เมื่อมีการนำรถไปโมดิฟายเครื่องยนต์เพื่อใช้งานแบบแข่งขัน โดดคอสะพาน , เข้าโค้ง หรือขับด้วยความเร็วสูง
จะทำให้ตัวถังรถเกิดการบิดตัวมาก ทำให้รถท้ายปัด และไม่นิ่ง
การนำเอาค้ำโช๊คมาใส่จึงเป็นการเสริมความแข็งแรงเพื่อลดการบิดตัวของตัวถังรถ เป็นการแก้ปัญหาได้วิธีหนึ่ง

ซึ่งค้ำโช๊คก็จะมีค้ำหน้าบนและหลังบนหรือเรียกอีกอย่างว่า Upper Front and Rear Sturt Bar
โดยอุปกรณ์ดังกล่าวจะยึดติดกับเบ้าโช๊คด้านบน ทั้งหน้าและหลัง จะทำหน้าที่ลดการบิดตัวของตัวถัง

Image
Image

นอกจากนี้ก็ยังมีอุปกรณ์สำหรับกับตัวถังช่วงกลางบิดตัว ( Cross Bar )
ซึ่งเจ้าอุปกรณ์ดังกล่าวจะติดตั้งไว้ภายในห้องโดยสารช่วงหลังเบาะคนขับ

ด้านล่างก็จะมีค้ำล่างหน้าและหลังหรือเรียกอีกอย่างว่า Front and Rear Lower Arm Bar
อุปกรณ์ดังกล่าวทำหน้าที่ยึดบู๊ทปีกนกซ้ายและขวาทั้งหน้าและหลังไม่ให้ดิ้น
เมื่อไม่ดิ้นเวลาตกหลุมจะไม่เกิดอาการเซ และทำให้การเข้าโค้งดีขึ้นลดอาการท้ายปัดได้
การติดตั้งเจ้าอุปกรณ์ดังกล่าว ควรทำร่วมกับการปรับโช๊คอัพให้มีค่าBump และRebound ที่เหมาะสมด้วย

Image

การติดค้ำโช๊ค ไม่ว่าจะแบบบนหรือล่าง หน้าหรือหลัง ถามว่าติดแล้วดีขึ้นเท่าไร
คงตอบเป็นเปอร์เซนต์ยาก เพราะคนส่วนใหญ่ใช้การวัดผลด้วยความรู้สึกเป็นหลัก
แต่ถ้าถามว่ามันดีขึ้นใหม :roll: :?: จาการสอบถามผู้ใช้ส่วนใหญ่จะได้คำตอบว่าดีขึ้น
ส่วนหนึ่งดูได้จากการเตรียมรถเพื่อการแข่งขัน ไม่ว่าจะทางฝุ่น , ทางเรียบ , ทางตรง
ทุกรูปแบบสนาม จะพบว่ารถแข่งแทบทุกคันก็จะติดเจ้าอุปกรณ์นี้
ดี - ไม่ดี , คุ้ม - ไม่คุ้ม คุณต้องตัดสินใจเองครับ

ความรู้ดีๆ จากเวปเพื่อนบ้านครับ :mrgreen:
Napp Offline

ประธานโซนฯ
ประธานโซนฯ

Postby Ittipol » Sat Jul 07, 2007 9:06 pm

ความรู้ทั้งนั้น .....เลย
Ittipol Offline

นักโพสไฟแรง # 5

Postby Khomsiri » Mon Jul 09, 2007 8:57 pm

ผมติด ค้ำโช้ค หน้า-หลัง
ค้ำล่างหน้า-ค้ำตัวถังล่าง
รวมทั้งหมด 4 ค้ำ

ใช้โช้คเดิมๆ รุ่น S ครับ
ปรับโช๊คอัพให้มีค่าBump และRebound ยังงัยอ่ะ

ให้ที่ศูนย์ทำได้ป่ะครับ
หรือมีร้านอะไรแนะนำหน่อยครับ
Khomsiri Offline

สมาชิกฯเต็มขั้น
สมาชิกฯเต็มขั้น

Postby Napp » Tue Jul 10, 2007 12:19 am

Khomsiri wrote:ผมติด ค้ำโช้ค หน้า-หลัง
ค้ำล่างหน้า-ค้ำตัวถังล่าง
รวมทั้งหมด 4 ค้ำ

ใช้โช้คเดิมๆ รุ่น S ครับ
ปรับโช๊คอัพให้มีค่าBump และRebound ยังงัยอ่ะ

ให้ที่ศูนย์ทำได้ป่ะครับ
หรือมีร้านอะไรแนะนำหน่อยครับ

โอ๊ะ โอ.......... :shock: น่าจะเกิดความผิดพลาดทางเทคกะนิค นิสหน่อย จากบทความที่ผมก๊อปมาอ่ะคับ......

"การติดตั้งอุปกรณ์ดังกล่าว ควรทำร่วมกับการปรับโช๊คให้มีค่า bump กะ rebound ที่เหมาะสมด้วย"

มันคงมีข้อผิดพลาด อาจจะมีพิมพ์ตก มันน่าจะระบุเพิ่มไปว่า ควรเป็นพวกโช๊คที่สามารถปรับความหนืดได้อ่ะครับ......

สำหรับคำถามเรื่องใช่โช๊ครุ่น S อยู่ จะปรับยังไง
หากโช๊ค standard รุ่น S ที่ใช้อยู่ มีวาลว์ปรับความหนืด ผมคิดว่าน่าจะทำได้นะครับ จะให้ช่างตามอู่ต่างๆ หรือศูนย์บริการโตต้า ปรับค่าความหนืด ให้ bump & rebound อย่างเหมาะสม ก็คงไม่น่าจะมีปัญหาอ่ะครับ :mrgreen:

ผมขับตัว E auto อยู่ เผอิญว่า เปลี่ยนจากโช๊คเดิมออกห้าง ก้อมาใส่ Tein type HA ปรับหนืดได้ 16 ระดับเลยอ่ะครับ ค้ำโช๊คที่ใส่ก็แค่อันเดียวเอง แถมข้อมูลของโช๊ครุ่น S ก็ไม่เคยศึกษา เลยไม่ทราบว่าโช๊ครุ่น S มีตัวปรับความหนืดหรือเปล่า ต้องขออภัยด้วยครับ :(

หากข้อความที่ผมนำมาเผยแพร่ มีตกหล่น หรืออ่านแร้วเข้าใจยาก กระผมต้องขออภัยมา ณ โอกาสนี้ด้วยครับ :mrgreen:

ประธานโซนฯ
ประธานโซนฯ

Postby jobz » Sun Jul 15, 2007 9:26 am

ความรู้เยอะมากมาย :D
jobz Offline

สมาชิกฯ ขั้นที่ 5

Postby Alex_Inspire » Sun Jul 15, 2007 1:50 pm

ได้ความรู้คับ ดีๆ
Alex_Inspire Offline

สมาชิกฯ ขั้นที่ 2

Postby sanon9 » Mon Jul 16, 2007 10:00 pm

ขอบคุณที่ให้ความรู้คับ
sanon9 Offline

นายกฯ เทศมนตรี
นายกฯ เทศมนตรี

Postby Nong_songkhla » Wed Aug 15, 2007 10:05 am

เนัน ๆ ครับ
Nong_songkhla Offline

นักโพสไฟแรง # 4
นักโพสไฟแรง # 4

Postby วุฒิ » Wed Aug 15, 2007 11:50 pm

:o up up ความรู้
วุฒิ Offline

Postby need-L » Sat Aug 18, 2007 10:00 pm

ขอบคุณคับ สำหรับความรู้ :D
need-L Offline

Postby Nang-Marn-Rai » Sun Aug 19, 2007 8:41 am

Lower Arm Bars

Image
Image

แล้วค้ำล่างอย่างนี้ไปจัดได้ที่หนายหรอ อ้างอิง จาก คุณ bj1918
Nang-Marn-Rai Offline

สมาชิก vip
สมาชิก vip

Postby Napp » Tue Aug 21, 2007 9:35 pm

Nang-Marn-Rai wrote:Lower Arm Bars

Image
Image

แล้วค้ำล่างอย่างนี้ไปจัดได้ที่หนายหรอ อ้างอิง จาก คุณ bj1918

ของ UltraRacing ท่าทางจะหายาก แหะ ยังมะเคยเห็นตัวแทนจำหน่ายในไทย เลยอ่ะจ๊ะ นู๋โย

ใช้ของ Summit ไปก่อนละกัน............ ที่ Autocar มีขาย :D

ขออนุญาต น้าไมค์ นะครับ
Image

กะ ค้ำหลัง OMR จากเม้งพระราม 3 ส่งเข้าประกวด
Image

แค่นี้คงช่วยให้หนึบขึ้นได้ระดับนึง

ประธานโซนฯ
ประธานโซนฯ

Postby jakkajun » Fri Sep 28, 2007 2:59 pm

ขอบคุณครับ
jakkajun Offline

Postby chine » Sat Dec 22, 2007 2:35 pm

เวลาใส่ค้ำแล้วถ้าผมถอดสปิงออกหรือถอดโช้คหลังออกอะคับผมต้องมาไขค้ำโช้คหลังใหม่ด้วยรึเปล่าคับ
เพราะเวลาเปลี่ยนสปิงมันไม่ต้องไขค้ำหลังออกคับ
chine Offline

นักโพสไฟแรง#1
นักโพสไฟแรง#1

Postby vorapon29 » Thu Jan 17, 2008 8:47 pm

ค้ำปีกนกล่างที่ร้าน ninto คู่ละ 450 บาท ไม่ทราบว่าติดแล้วเป็นไงบ้างครับ เกาะถนนดีหรือป่าวครับ ส่วนของร้านเม้ง ราคาเท่าไหร่ครับ อยากติดบ้างครับ
vorapon29 Offline

ส.อบต.คลับฯ
ส.อบต.คลับฯ

Next

Return to แหล่งความรู้ / Knowledge