www.vios-club.com

ขั้นตอนการขอจองเลขทะเบียนรถใหม่....นะครับนะ

ข้อมูลด้านเทคนิครวมถึงการบำรุงรักษารถ วิธีการปรับแต่งรถ วิธีการซ่อมบำรุงเบื้องต้น
Re: ขั้นตอนการขอจองเลขทะเบียนรถใหม่....นะครับนะ

Postby MR.PAT » Sat Jan 05, 2008 10:24 pm

MR.PAT wrote:เมื่อต้นปีมีโอกาสได้ประสบการณ์ใหม่ๆ ในการจอง เลขทะเบียนรถ
อยากเอามาเล่าสู่กันฟังเผื่อใครนึกสนุกและมีเวลาว่างเข้าไปจองด้วยตนเอง(ไม่ต้องเสียค่านายหน้า)
หลักง่ายๆ ก็มีดังนี้นะครับ (บังเอิญกรณีผมเนี้ยทางเซลล์ช่วยเดินเรื่องจดฯ ให้อย่างเดียว แต่ถ้าอยากได้เลขตามใจผมต้องไปจองเอง)

การจองเลขทะเบียนรถมี 2 ลักษณะใหญ่ๆ ดังนี้ครับ
1 เลขหมวดที่ต้องประมูล
ถ้าอยากได้เลขหรูๆ พวกตอง, ห่าม หรือเบิ้ลต้องเข้าไปประมูลครับ ดูรายละเอียดได้ตามลิ้งค์นี้เลย มีเปิดประมูลเป็นช่วงๆ แต่ละหมวดราคาเริ่มต้นก็ไม่เท่ากัน
http://www.dlt.go.th/ หรือ http://www.tabienrodauction.com/BIDDING/index.jsp

2 เลขหมวดที่ไม่ต้องประมูล
ถ้าเลขที่เราอยากได้ไม่ได้อยู่ในหมวดเลขสวยๆ ส่วนใหญ่เข้าไปจองก็จะได้ทันทีครับ ตัวอย่างผมเนี้ย
อยากได้เลขรถวีโก้คันใหม่ให้เหมือนกับวีออสที่ใช้อยู่และตัวเลขก็ธรรมดาๆ ไม่ได้พิเศษอะไร ไม่ถึงชั่วโมงก็เสร็จได้ใบจองเรียบร้อย
ต้องเตรียมตัวดังนี้ครับ
- ผมไปยื่นที่ขนส่งฯ ใหญ่ เขตจตุจักรฯ นะครับไม่แน่ใจว่าเขตอื่นจะรับจองด้วยป่าว ต้องถามเอาเองนะครับ
- เจ้าของ(คนซื้อ)รถควรจะไปด้วยตัวเอง โดยต้องยื่นบัตรประชาชนเพื่อขอรับแบบฟอร์ม(ตอนแรกผมมอบอำนาจให้เพื่อนทำให้ ทางขนส่งฯ ไม่ยอม)
- ในแบบฟอร์มจะมีช่องให้เรากรอกข้อมูลต่างๆ รวมทั้งหมายเลขที่อยากได้ตามลำดับ ใส่เผื่อไว้เลยครับ สูงสุด 9 เบอร์
- เอาไปยื่นให้จนท. เค้าจะเช็คข้อมูลให้ว่าเลขนั้นไม่ได้อยู่ในหมวดพิเศษ(ประมูล) ถ้าว่างก็จะออกใบจองฯ ให้เราครับ เป็นกระดาษใบเล็กๆ ระบุเลขทะเบียนเอาไว้ให้
เค้าจะค้นให้ตามลำดับที่เราต้องการนะครับ เช่นถ้าอันแรกที่เราขอไปไม่ว่าง ก็จะดูลำดับต่อไปให้...
- เก็บใบจองฯ ที่ว่าเอาไปยื่นตอนจดทะเบียนรถครับ(ของผมก็แค่โทรฯ ไปบอกเซลล์จากนั้นเซลล์จะเอาเลขดังกล่าวไปทำต่อให้ครับ)

ขั้นตอนคร่าวๆ ก็มีแค่นี้แหละครับเสียเวลาไปไม่ถึงชั่วโมงกลับมาก็ได้เลขที่เราอยากได้แล้วครับ
ที่สำคัญ ฟรี ไม่เสียตังค์ซักบาท
:-D :-D :-D
MR.PAT Offline

นักโพสไฟแรง # 5

Postby ak47_g5 » Tue Jan 08, 2008 9:55 am

ไปจองมาแล้วครับ ได้ 3833 มา อิอิถูกจาย
ak47_g5 Offline

นักโพสไฟแรง # 4
นักโพสไฟแรง # 4

Postby yingk@taai » Sat Jan 19, 2008 3:20 pm

ถ้ารถยังติดไฟแนนซ์อ่ะคับ แต่อยากได้เลขใหม่จะได้มั้ยคับ
yingk@taai Offline

สมาชิกฯ ขั้นที่ 1

Postby momaydopod » Mon Feb 18, 2008 8:11 pm

ดีเหมือนกันครับ :o
momaydopod Offline

Postby แอ๊ด บัวใหญ่ » Sat Feb 23, 2008 3:19 pm

ถ้ารถยังติดไฟแนนซ์อ่ะคับ แต่อยากได้เลขใหม่จะได้มั้ยคับเหมือกันเลย อยากทำมั่ง :lol:
แอ๊ด บัวใหญ่ Offline

Postby Numcha147 » Fri Mar 14, 2008 3:36 pm

:D
Numcha147 Offline

นักโพสไฟแรง#1
นักโพสไฟแรง#1

Postby Vios 9878 » Sat Mar 29, 2008 1:47 pm

แอ๊ด บัวใหญ่ wrote:ถ้ารถยังติดไฟแนนซ์อ่ะคับ แต่อยากได้เลขใหม่จะได้มั้ยคับเหมือกันเลย อยากทำมั่ง :lol:

รถติดไฟแนนซ์ก็จองได้เหมือนกัน เราได้ป้ายมาแล้ว เสียค่าดำเนินการ+ค่าป้าย 775 บาท ขั้นตอนก็คือ

1. ต้องไปจองเลขที่ขนส่งก่อน อยู่ชั้น 4 ทำตามขั้นตอนข้างต้นได้เลย จองเสร็จแล้ว อย่าลืมไปขอเอกสารสำหรับทำเรื่องสลับ/เปลี่ยน หมายเลขที่ชั้น 2 ด้วยนะคะ

2. หลังจากจองได้แล้ว โทรไปแจ้งทางไฟแนนซ์ว่าเราต้องการเอาเล่มทะเบียนออกมาเพื่อดำเนินการสลับ/เปลี่ยนหมายเลข ทางไฟแนนซ์จะจัดการเตรียมเอกสารมอบอำนาจและเอกสารอื่นๆ ที่ใช้ดำเนินการให้เรา เค้าจะรู้ ของเราไฟแนนซ์ธนชาต (เรื่องมากสุดๆ) ต้องกรอกเอกสารส่งแฟ็กเข้าไป แล้วเขาจะตรวจสอบว่ามีค้างค่างวดหรือป่าว ถ้ามีต้องชำระให้เรียบร้อยก่อน ถ้าไม่มีเขาก็จะทำเรื่องให้ อีกประมาณ 1 อาทิตย์ เราก็จะได้เล่ม โทรเข้าไปเช็คที่ไฟแนนซ์ ว่ารับเล่มได้เลยหรือไม แล้วนำเงินมัดจำค่าเล่มไปด้วย 5,000 บาท ตอนนั้น จนท. ไม่ได้แจ้งว่าต้องใช้เป็นเช็คสั่งจ่าย เราเลยเอาเงินสดไป ดีที่ว่ามีบัญชีธนชาต สาขารัชดาฯ พอดี เขาเลยให้เอาเงินเข้าบัญชี และล็อกไว้ไม่ให้กดได้

ตอนนี้ทำเรื่องเสร็จแล้ว ส่งแฟ็กซ์หน้าเล่มที่เปลี่ยนเลขเข้าไปให้ทางไฟแนนซ์แล้ว และโทรไปแจ้ง เขาบอกว่าจะมี จนท.โทรมาว่าจะเอาเล่มไปคืนได้เมื่อไร (คืนเล่มแล้วถึงจะได้เงินมัดจำคืน) ตอนนี้ผ่านมาประมาณครึ่งเดือนแล้ว มันก็ไม่โทรมาว่าจะเอาเล่มหรือเปล่า พอดีไม่เดือดร้อนเรื่องเงินก็เลยไม่จำเป็นต้องคืนเล่มเขา อยากได้ก็โทรมาเอง

ปล. ตอนทำเรื่องเอาเล่มออก เคยทะเลาะกับ จนท.มาแล้ว โทรส่งแฟ็กซ์เข้าไปว่าเรื่องการทำงาน มันไม่เคยจะโทรมาหาเราเลยต้องตามเรื่องเอาเอง
Vios 9878 Offline

Postby jakkajun » Tue Apr 08, 2008 3:43 pm

Thankz ฮ๊ะ :lol:
jakkajun Offline

สมาชิกฯ ขั้นที่ 5
สมาชิกฯ ขั้นที่ 5

Postby enyalius » Fri Apr 11, 2008 1:22 pm

ไปจองมาแล้วเหมือนกันค่ะ ตอนแรกก็นึกว่าไปแล้วจองเลขอะไรก็ได้ แตจิง ๆ แล้วในแต่ละวันจะเปิดให้จองเลขในจำนวนที่กำหนดค่ะ อย่างวันที่เราไปก็เปิดให้จองได้ตั้งแต่หมายเลย 6000 กว่า ๆ ไปถึงถึง 9000 กว่า ๆ (กว่าเท่าไหร่จำไม่ได้แล้ว) และก็ได้ยินพนักงานบอกกับคน ๆ นึงว่าแต่ถ้าเป็นเลข 2 ตัวสามารถมาจองได้ทุกวันค่ะ :D
enyalius Offline

Postby sutep » Wed Apr 16, 2008 7:57 am

PDT_002
sutep Offline

Postby เท่ง ทุ่งสง » Tue Apr 22, 2008 12:44 pm

[quote="kongo"]:lol: แล้วถ้ามีเลขทะเบียนอยู่แล้วละ จะเปลี่ยนได้ไหม ช่วยตอบให้หน่อน
อยากรู้ เพื่อจะเปลี่ยนบ้าง แต่ยังอยู่กับไฟแนนต์นะอีก 6 เดือนหมดแล้ว :lol:[/quote]
ไม่แน่ใจนะ แต่ถ้าย้ายจังหวัดละชวร์เลย เพราะผมย้ายมาแล้ว เดินรถทะเบียน กรุงเทพ ย้ายมาอยู่ นครศรีธรรมราช
เท่ง ทุ่งสง Offline

สมาชิกฯ ขั้นที่ 2
สมาชิกฯ ขั้นที่ 2

Postby fuke3030 » Mon May 12, 2008 1:08 am

Ann เองค่ะ wrote:ไม่ทราบว่าที่จังหวัดเชียงใหม่จองได้มั้ยคะ

รบกวนผู้รู้หน่อยคะ

สำหรับกรณีต่างจังหวัด.....สามารถไปขอจองได้ที่สำนักงานขนส่งจังหวัด ทั่วประเทศ คับ.....แล้วก้อมีประมูลหมายเลขทะเบียนสวย 301 หมายเลข ในแต่ละหมวด ได้อีกด้วยคับ.....
fuke3030 Offline

สมาชิกฯ ขั้นที่ 3
สมาชิกฯ ขั้นที่ 3

Postby Champion14 » Tue Jul 15, 2008 3:54 pm

:roll: Thanks :roll:
Champion14 Offline

Postby mrchibolz » Wed Jul 23, 2008 8:43 am

:( ต่างจังหวัดขอยากมากมาย เราอยู่เชียงใหม่ไปติดต่อที่สำนักงานขนส่ง เลขทะเบียนทั้งหมดอยู่ที่หัวหน้างของขนส่งแต่เพียงผู้เดียว ต้องไปขอกับหัวหน้างานขนส่ง แต่เลขที่เราขอไปนั้นมันยังไม่ถึงเลย มันพึ่ง 6000 อยู๋เลยเราขอที่มันขึ้นต้นด้วย 8 แต่ว่าหัวหน้าขนส่งคนนี้เขาจะย้ายอาทิตย์หน้าแล้ว เขาเลยแนะนำให้ลองไปขอกับหัวหน้าขนส่งคนใหม่ ไปนั่งรอนานมากๆ กว่าจะได้คุย เพราะจังหวัดนี้ผู้ทรงอิธิพลมากมายเหลือเกิน แบบว่ามาถึงไม่ต้องรอ ขอเข้าไปพบเลย ไม่ต้องถามใคร เดินเข้าไปอย่างหน้าตาเฉย ทั้งๆ ที่มีคนนั่งรอพบอยู่ก่อนหน้านี้ :(
mrchibolz Offline

Postby MR.PAT » Thu Jul 24, 2008 12:26 am

mrchibolz wrote::( ต่างจังหวัดขอยากมากมาย เราอยู่เชียงใหม่ไปติดต่อที่สำนักงานขนส่ง เลขทะเบียนทั้งหมดอยู่ที่หัวหน้างของขนส่งแต่เพียงผู้เดียว ต้องไปขอกับหัวหน้างานขนส่ง แต่เลขที่เราขอไปนั้นมันยังไม่ถึงเลย มันพึ่ง 6000 อยู๋เลยเราขอที่มันขึ้นต้นด้วย 8 แต่ว่าหัวหน้าขนส่งคนนี้เขาจะย้ายอาทิตย์หน้าแล้ว เขาเลยแนะนำให้ลองไปขอกับหัวหน้าขนส่งคนใหม่ ไปนั่งรอนานมากๆ กว่าจะได้คุย เพราะจังหวัดนี้ผู้ทรงอิธิพลมากมายเหลือเกิน แบบว่ามาถึงไม่ต้องรอ ขอเข้าไปพบเลย ไม่ต้องถามใคร เดินเข้าไปอย่างหน้าตาเฉย ทั้งๆ ที่มีคนนั่งรอพบอยู่ก่อนหน้านี้ :(

ต้องทำใจครับอยู่บ้านนี้ เมืองนี้...อย่าไปคิดน้อยใจเลยครับ
ต่างจังหวัดอัตราจดทะเบียนรถ คงช้ากว่าที่กรุงเทพแน่นอนครับ ยิ่งจองเลขห่างๆ กว่าจะวนไปถึง รอกันจนเมื่อย ถ้าไม่ใช่เลขสวยอะไร ยังไงๆ ก็น่าจะได้ครับ อยู่ที่ว่าจะมาถึงเมื่อไหร่

ของผมยังรอเป็นเดือนๆ เลยครับ ก็ปล่อยมันเป็นป้ายแดงไปงั้นแหละ คริๆๆ :D
MR.PAT Offline

PreviousNext

Return to แหล่งความรู้ / Knowledge