www.vios-club.com

ขั้นตอนการขอจองเลขทะเบียนรถใหม่....นะครับนะ

ข้อมูลด้านเทคนิครวมถึงการบำรุงรักษารถ วิธีการปรับแต่งรถ วิธีการซ่อมบำรุงเบื้องต้น
ขั้นตอนการขอจองเลขทะเบียนรถใหม่....นะครับนะ

Postby MR.PAT » Wed May 02, 2007 12:50 pm

เมื่อต้นปีมีโอกาสถอยวีโก้ 4x4 คันใหม่เลยนึกอยากได้เลขทะเบียนรถให้เหมือนกับเจ้าวีออสคันปัจจุบันที่ใช้อยู่ เลยมีโอกาสได้ประสบการณ์ใหม่ๆ ในการทำการจอง
อยากเอามาเล่าสู่กันฟังเผื่อใครนึกสนุกและมีเวลาว่างเข้าไปจองด้วยตนเอง(ไม่ต้องเสียค่านายหน้า)
หลักง่ายๆ ก็มีดังนี้นะครับ (บังเอิญกรณีผมเนี้ยทางเซลล์ช่วยเดินเรื่องจดฯ ให้อย่างเดียว แต่ถ้าอยากได้เลขตามใจผมต้องไปจองเอง)

การจองเลขทะเบียนรถมี 2 ลักษณะใหญ่ๆ ดังนี้ครับ
1 เลขหมวดที่ต้องประมูล
ถ้าอยากได้เลขหรูๆ พวกตอง, ห่าม หรือเบิ้ลต้องเข้าไปประมูลครับ ดูรายละเอียดได้ตามลิ้งค์นี้เลย มีเปิดประมูลเป็นช่วงๆ แต่ละหมวดราคาเริ่มต้นก็ไม่เท่ากัน
http://www.dlt.go.th/ หรือ http://www.tabienrodauction.com/BIDDING/index.jsp

2 เลขหมวดที่ไม่ต้องประมูล
ถ้าเลขที่เราอยากได้ไม่ได้อยู่ในหมวดเลขสวยๆ ส่วนใหญ่เข้าไปจองก็จะได้ทันทีครับ ตัวอย่างผมเนี้ย
อยากได้เลขรถวีโก้คันใหม่ให้เหมือนกับวีออสที่ใช้อยู่และตัวเลขก็ธรรมดาๆ ไม่ได้พิเศษอะไร ไม่ถึงชั่วโมงก็เสร็จได้ใบจองเรียบร้อย
ต้องเตรียมตัวดังนี้ครับ
- ผมไปยื่นที่ขนส่งฯ ใหญ่ เขตจตุจักรฯ นะครับไม่แน่ใจว่าเขตอื่นจะรับจองด้วยป่าว ต้องถามเอาเองนะครับ
- เจ้าของ(คนซื้อ)รถควรจะไปด้วยตัวเอง โดยต้องยื่นบัตรประชาชนเพื่อขอรับแบบฟอร์ม(ตอนแรกผมมอบอำนาจให้เพื่อนทำให้ ทางขนส่งฯ ไม่ยอม)
- ในแบบฟอร์มจะมีช่องให้เรากรอกข้อมูลต่างๆ รวมทั้งหมายเลขที่อยากได้ตามลำดับ ใส่เผื่อไว้เลยครับ สูงสุด 9 เบอร์
- เอาไปยื่นให้จนท. เค้าจะเช็คข้อมูลให้ว่าเลขนั้นไม่ได้อยู่ในหมวดพิเศษ(ประมูล) ถ้าว่างก็จะออกใบจองฯ ให้เราครับ เป็นกระดาษใบเล็กๆ ระบุเลขทะเบียนเอาไว้ให้
เค้าจะค้นให้ตามลำดับที่เราต้องการนะครับ เช่นถ้าอันแรกที่เราขอไปไม่ว่าง ก็จะดูลำดับต่อไปให้...
- เก็บใบจองฯ ที่ว่าเอาไปยื่นตอนจดทะเบียนรถครับ(ของผมก็แค่โทรฯ ไปบอกเซลล์จากนั้นเซลล์จะเอาเลขดังกล่าวไปทำต่อให้ครับ)

ขั้นตอนคร่าวๆ ก็มีแค่นี้แหละครับเสียเวลาไปไม่ถึงชั่วโมงกลับมาก็ได้เลขที่เราอยากได้แล้วครับ
ที่สำคัญ ฟรี ไม่เสียตังค์ซักบาท
:-D :-D :-D
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
MR.PAT Offline

นักโพสไฟแรง # 5
นักโพสไฟแรง # 5

Postby boon » Thu May 03, 2007 1:01 pm

เยี่ยมครับ =D> ผมเองก็ใช้วิธีเดียวกันแต่ต้องไปเช้าๆ หน่อยครับ ก่อนไป 1 วันโทรถามเรื่องหมวดที่จะจองไว้ก่อนกับลำดับเลขที่ไว้ก่อนก็ดีครับ
boon Offline

สมาชิกฯ ขั้นที่ 5

Postby kukkiman » Fri May 04, 2007 11:42 am

เพิ่มข้อมูลยืนยันให้ว่า เจ้าของรถที่จดทะเบียนต้องไปเองครับ มอบอำนาจไปไม่ได้ จนท.เค้าไม่ยอม ผมจะไปขอเลข แต่รถชื่อแฟน ขนาดมีหนังสือมอบอำนาจไปมันยังไม่ยอม

เห็นเค้าบ่นๆว่า หากเป็นนามสกุลเดียวก็จะอนุโลม ตลกจัง

สรุป วันนั้น เลยเสียเวลาไปฟรีๆ อดเลขที่ต้องการ สุดท้ายก็ได้เลขที่เซลล์จัดมาให้ปกติครับ
kukkiman Offline

นักโพสไฟแรง#1

Postby kaomoodang » Fri May 04, 2007 1:22 pm

ตอนผมไปจอง จริงๆรถชื่อพี่สาวครับ แต่เพราะพี่สาวไม่ยอมไป ( ไม่รู้เพราะอะไร ) ผมเลยต้องไปเอง เอกสาร ใบมอบอำนาจ หลักฐานทุกอย่างครบ

พอไปถึง ก็ทำตามขั้นตอนอ่ะครับ กดบัตรคิว พอเรียกก็เข้าไปด้านใน ผมถามก่อนเลยว่า มาขอแทนพี่สาวได้ไหม เค้าต้องให้หัวหน้าดู ทาง จนท.ก็ถามว่า อยู่บ้านเดียวกันหรือเปล่า นามสกุลเดียวกันไหม ผมบอก ใช่ครับ เค้าก็ขอบัตร บัตรประชาชน ทั้งผม และ พี่สาวไปดู ซักพักก็อนุญาติครับ

แต่มีอีกคนนึง เค้ามาขอแทนภรรยา เจ้าหน้าที่ไม่ให้ครับ ต้อง Fax ทะเบียนสมรสมายืนยันว่า เป็นสามี - ภรรยาจริงครับ

สรุป ถ้าเป็นพี่น้องคลานตามกันมา ที่อยู่บ้านเดียวกัน นามสกุลเดียวกัน เจ้าหน้าที่จะอนุญาติครับ ต้องเอาบัตรประชาชนทั้งพี่ หรือ น้อง และของตัวเราไปยืนยันครับ อ้อ เอาทะเบียนบ้านตัวจริงไปด้วยครับ

ถ้าขอทะเบียนแทนภรรยา ต้องเอาทะเบียนสมรสตัวจริง หรือ สำเนา + ทะเบียนบ้าน และบัตรประชาชน ไปขอแทนครับ

ถ้าขอแทนแฟน แบบนี้ไม่ได้ครับ ต้องให้แฟนมาขอเองครับ
kaomoodang Offline

Postby lego6103 » Fri May 04, 2007 4:05 pm

ไป จอง มา เหมือน กัน ครับ เขา บอก ต้อง เป้น เจ้า ของรถ ครับ หลักฐาน ใช้แค่บัตร ประชาชน ครับ
ก่อน ไป ก็ หาเลขสวยๆๆเฮงๆๆตามหลักไสยศาสตร์มานิดนึง ครับ เผื่อจะได้เฮงๆๆ ....อิอิ
ได้เลขแล้วก็ไปเอาคิวครับ แป๊บ เดียว ก็เอาเลขที่เราต้องการ (ไม่เกิน 9 เบอร์)
ไปให้เขาเช็คครับ เลขไหน ว่าง เขาก้วง ให้เรา เลือก 1 เบอร์ เสร็จ แ ล้ว เขาก็จดใส่กระดาษ ให้ เรา เอาไปให้เซลที่โชว์รูม มารับ ป้าย เลย ครับ
...จะได้ ป้าย นานไม่ นา ก็ ขึ้น อยู๋ กับ ว่า เบอร์ ปัจุบัน กับ เบอร์ ที่เรา จอง ห่าง กัน มากมั๊ย .. ของ ผม 40 วัน เอง ครับ .. แต่ไม่อยากเปลี่ยนป้านแดง อ่ะ หุหุหุ
[smilie=pdt_aliboronz_15.gif]
lego6103 Offline

สมาชิกฯ ขั้นที่ 3
สมาชิกฯ ขั้นที่ 3

Location: ..สีลม ..เตาปูน ..อนุเสาวรีย์ ..หลักสี่ ..ดอนเมือง ..รังสิต ..จุฬา นอกจากนี้ หลง

Postby reandeer » Fri May 04, 2007 4:19 pm

ขอบคุณปี้แพทคับ
reandeer Offline

วมต.
วมต.

Postby vios4512club » Sat May 19, 2007 11:19 pm

Thank.. :lol:
vios4512club Offline

นักโพสไฟแรง#2
นักโพสไฟแรง#2

Postby Ann เองค่ะ » Mon May 21, 2007 12:26 pm

ไม่ทราบว่าที่จังหวัดเชียงใหม่จองได้มั้ยคะ

รบกวนผู้รู้หน่อยคะ
Ann เองค่ะ Offline

สมาชิกฯ ขั้นที่ 1

Postby hoy » Sat Aug 25, 2007 2:03 pm

ไปขอมาเหมือน กันครับ ตอนที่พี่ ไปออก วีออส คันแรกป้ายแดง ที่กรมขนส่ง ตรงจตุจัตร ไม่เสียค่าใช้จ่าย สักบาท (เสียแต่ค่ารถแท็กซี่อะครับ) พูดจาดีด้วย อัพ กระทู้ ให้นะครับ :o
hoy Offline

Postby hoy » Sat Aug 25, 2007 2:04 pm

hoy wrote:ไปขอมาเหมือน กันครับ ตอนที่พี่สาวไปออก วีออส คันแรกป้ายแดง ไปที่กรมขนส่ง ตรงจตุจัตร ไม่เสียค่าใช้จ่าย สักบาท (เสียแต่ค่ารถแท็กซี่อะครับ) พูดจาดีด้วย อัพ กระทู้ ให้นะครับ :o
hoy Offline

Postby jakkajun » Fri Sep 28, 2007 2:49 pm

up
jakkajun Offline

Postby sosprick » Mon Oct 22, 2007 9:46 am

ขอบคุณมากครับ....กำลังคิดว่าเดือน ธันวาจะไปจอง จะได้จดทะเบียนปีหน้า

กะลังอยากรู้พอดีว่าทำยังไง..ขอบคุณจ๊า... :D :D :D
sosprick Offline

Postby jakkajun » Sun Dec 09, 2007 7:41 pm

8)
jakkajun Offline

Postby kongo » Wed Dec 19, 2007 1:06 pm

:lol: แล้วถ้ามีเลขทะเบียนอยู่แล้วละ จะเปลี่ยนได้ไหม ช่วยตอบให้หน่อน
อยากรู้ เพื่อจะเปลี่ยนบ้าง แต่ยังอยู่กับไฟแนนต์นะอีก 6 เดือนหมดแล้ว :lol:
kongo Offline

Postby JUNGKUNG » Sat Dec 22, 2007 9:41 pm

8)
JUNGKUNG Offline

Next

Return to แหล่งความรู้ / Knowledge