www.vios-club.com

 



++ความรู้จากเครื่องตระกูลหัวใจ 4A ที่วางบ่อยในวีออส++

ข้อมูลด้านเทคนิครวมถึงการบำรุงรักษารถ วิธีการปรับแต่งรถ วิธีการซ่อมบำรุงเบื้องต้น

Postby lew » Mon Apr 30, 2007 12:53 pm

ยักได้ ยักได้
lew Offline

สมาชิกฯเต็มขั้น
สมาชิกฯเต็มขั้น
 
Posts: 571
Joined: Sun Mar 25, 2007 12:00 am
Location: กทม


Postby kaomoodang » Tue May 01, 2007 1:46 pm

เสริมนิดส์นึงส์คับ อันนี้ได้มาจากแหล่งข่าวไม่ยืนยัน

lotus ของอังกฤษ มีส่วนในการพัฒนาตัวเครื่องบล๊อกนี้ด้วยคับ
kaomoodang Offline


User avatar
นักโพสไฟแรง#1
นักโพสไฟแรง#1
 
Posts: 742
Joined: Tue Mar 13, 2007 12:00 am
Location: อยู่ในใจของสาวพิษณุโลกเจ้าค่ะ


Postby vios4512club » Tue May 01, 2007 8:29 pm

อ่านแล้วเข้าใจปนงง :eek:
vios4512club Offline


User avatar
นักโพสไฟแรง#2
นักโพสไฟแรง#2
 
Posts: 1126
Joined: Sat Jan 20, 2007 12:00 am
Location: บางจาก...พระโขนง...กรุงเทพ


Postby jiraw » Wed May 02, 2007 8:04 am

kaomoodang wrote:เสริมนิดส์นึงส์คับ อันนี้ได้มาจากแหล่งข่าวไม่ยืนยัน

lotus ของอังกฤษ มีส่วนในการพัฒนาตัวเครื่องบล๊อกนี้ด้วยคับ


ถูกต้องงงง...
แต่ไม่ถูกทั้งหมดค๊าบบบบ
ถูกต้องตรงที่ว่า lotus มีส่วนเข้ามาช่วยในการออกแบบ dimension ของตัวเครื่องเท่านั้น!!!
คือ lotus กำกับต้องการให้เครื่องยนต์มีขนาดเหมาะสมกับรถของ lotus เองด้วย
เพราะ lotus เอาเครื่องตัวนี้ไปวางในรถของเค้าด้วยครับ

ส่วนเรื่องการออกแบบ และพัฒนาชิ้นส่วนภายใน 60% มอบหมายให้ Yamaha
เป็นผู้ดูแลครับผ้ม...!!!!
jiraw Offline


User avatar
Administrator
Administrator
 
Posts: 3717
Joined: Tue Jun 07, 2005 12:00 am
Location:


Postby firstlp » Sat May 12, 2007 9:19 pm

แล้วจะวาง4A-GE 20 Valve BlackTop ต้องเก็บตังกันกี่บาทอะครับเผื่อจะได้ฝันไว้ครับอิอิ..ขอบคุณล่วงหน้าครับ
firstlp Offline

สมาชิกฯ ขั้นที่ 4
สมาชิกฯ ขั้นที่ 4
 
Posts: 358
Joined: Wed Mar 14, 2007 12:00 am
Location: songkhla


Postby vios4512club » Sat May 19, 2007 11:18 pm

Thank :lol:
vios4512club Offline


User avatar
นักโพสไฟแรง#2
นักโพสไฟแรง#2
 
Posts: 1126
Joined: Sat Jan 20, 2007 12:00 am
Location: บางจาก...พระโขนง...กรุงเทพ


Postby TooNZ » Sun May 27, 2007 11:30 am

มีในมือ 4 หมื่น วางอะไรดี???
TooNZ Offline

ส.อบต.คลับฯ
ส.อบต.คลับฯ
 
Posts: 4079
Joined: Tue Aug 09, 2005 12:00 am


Postby jobz » Tue Jun 12, 2007 7:39 am

เยี่ยมจัง
jobz Offline

สมาชิกฯ ขั้นที่ 5
สมาชิกฯ ขั้นที่ 5
 
Posts: 437
Joined: Mon Jun 11, 2007 11:08 am


Postby thana_pot » Thu Jul 05, 2007 10:39 pm

อยากรู้ราคาวางเตรื่อง 4A จัง เอาแบบ เทอร์โบนิด อินเตอร์หน่อย
ว่าประมาณเท่าไรได้คับ
thana_pot Offline


User avatar
นักโพสไฟแรง#3
นักโพสไฟแรง#3
 
Posts: 1322
Joined: Thu May 25, 2006 12:00 am
Location: http://bird00thana.hi5.com DPU University


Postby yume » Fri Jul 06, 2007 3:13 pm

kaomoodang wrote:เสริมนิดส์นึงส์คับ อันนี้ได้มาจากแหล่งข่าวไม่ยืนยัน

lotus ของอังกฤษ มีส่วนในการพัฒนาตัวเครื่องบล๊อกนี้ด้วยคับ


:lol:
yume Offline


User avatar
สมาชิกฯ ขั้นที่ 3
สมาชิกฯ ขั้นที่ 3
 
Posts: 245
Joined: Thu Jul 05, 2007 10:11 am
Location: SATURDAY...z o n e


Postby yume » Fri Jul 06, 2007 3:14 pm

thana_pot wrote:อยากรู้ราคาวางเตรื่อง 4A จัง เอาแบบ เทอร์โบนิด อินเตอร์หน่อย
ว่าประมาณเท่าไรได้คับ


:wink:
yume Offline


User avatar
สมาชิกฯ ขั้นที่ 3
สมาชิกฯ ขั้นที่ 3
 
Posts: 245
Joined: Thu Jul 05, 2007 10:11 am
Location: SATURDAY...z o n e


Postby artsound » Sun Jul 08, 2007 1:22 pm

เสริมให้เรื่องเกียร์

เกียร์ของ 4A
มีย่อยหลายรุ่น แต่ ละรุ่นก็มีอัตราทดเฟืองท้ายที่ไม่เท่ากัน
แล้วก็อัตราทดของเกียร์ 1-5 ก็ไม่เท่ากัน

4A-FE คาบิว กับ หัวฉีด ก็ทดเฟืองท้ายไม่เท่ากัน แต่ 1-5 เหมือนกัน
4AG ฝาลาย 20V ฝาขาว ทดเฟืองท้ายเท่ากัน 1-5 เหมือนกัน
4AG 20V ฝาดำ 5speed ทดเฟืองท้ายเท่ากับฝาขาว แต่ 3 กับ 4 ทดได้ชิดกว่า
4AG 20V ฝาดำ 6speed ไม่ต้องพูดถึง โคตรชิดเลย
artsound Offline


User avatar
นายกฯ เทศมนตรี
นายกฯ เทศมนตรี
 
Posts: 6308
Joined: Tue Apr 05, 2005 12:00 am
Location: อู่แม่กลอง / Red Bull ( 08-9796-1881 )


Postby sanon9 » Thu Jul 12, 2007 7:59 pm

แจ่มมากคับ
sanon9 Offline


User avatar
นายกฯ เทศมนตรี
นายกฯ เทศมนตรี
 
Posts: 6932
Joined: Sat Jun 23, 2007 7:22 am
Location: เหนือสุดในสยาม , The Viking & The Gang


Postby Napp » Fri Jul 13, 2007 2:19 pm

^N@nG^ wrote:4A GE 20V BlackTop เจอกานสิ้นปี หุหุ เก็บตังค์ก่อน 8-) 8-)


จะเปลี่ยนก็ไม่บอก............. พี่ชายเค้า ขาย 20 V ฝาดำ A/T ติดไปพร้อมกะรถ AE92 ไปแร้วอ่ะ

ถ้าบอกเร็วกว่านี้ จะได้ให้จัดไปพร้อมทั้งท่อเลส FGK พักปลาย TRD แ้ท้ๆ ยี่ปุ่น ตรงรุ่น แบบ ยกยวง เรยนะเนี๊ยะ (ถามจ๊าบได้ เพราะเคยเห็นรถพี่เอี๋ยว) ประหยัดน้ำมันมั่กๆ หน่อง ขอบอก 13-15 โล/ลิตร :D
Napp Offline


User avatar
ประธานโซนฯ
ประธานโซนฯ
 
Posts: 7799
Joined: Tue Oct 18, 2005 12:00 am
Location: Arizona


Postby jarb » Mon Jul 16, 2007 2:06 pm

^N@nG^ wrote:
jiraw wrote:อันนี้เป็น 4A-GE 20 Valve BlackTop
ที่วางอยู่ใน Carina GT ที่ญี่ปุ่น ถือเป็นตัวสุดยอดของ 4A-G เลยครับ


อ๊ากกกกกกกกกก ตรูจา drifttttttttttttt


หรอออ :twisted: :twisted: :twisted:
jarb Offline


User avatar
นักโพสไฟแรง # 4
นักโพสไฟแรง # 4
 
Posts: 1637
Joined: Fri Oct 28, 2005 12:00 am
Location: นนทบุรี-พระราม5


PreviousNext

Return to แหล่งความรู้ / Knowledge

Who is online

Users browsing this forum: No registered users and 2 guests