www.vios-club.com

ติดต่อโฆษณา webmaster@vios-club.com

แนะนำแผ่นเพลงดีๆ มาแชร์ที่กระทู้นี้เลยครับ

ถาม-ตอบ ทุกเรื่องเกี่ยวกับเครื่องเสียง

Moderator: spiderman

แนะนำแผ่นเพลงดีๆ มาแชร์ที่กระทู้นี้เลยครับ

Postby GRAPHA3 » Fri Apr 22, 2011 10:26 am

ใครมีแผ่นเพลงเพราะ ๆ มาแนะนำ ก็ แนะนำกันมาได้นะครับ
ทุกแนว ทุกสไตร์ แบบว่า ใครฟังแผ่นไหนมา แล้วชอบ ถูกใจ ก็มาแนะนำกัน เป็นแนวทาง
หรือใครมีสถานที่ ๆ ซื้อแผ่นเพลงคุณภาพ ก็แนะนำกันได้ครับ เพื่อเป็นข้อมูลสำหรับมือใหม่(อย่างผม)ครับ
GRAPHA3 Offline

อบจ.วีออสคลับ

Postby Murakiki » Sat Apr 23, 2011 8:12 pm

ลองหา Pit Bull มาฟังดูครับ
Murakiki Offline

สมาชิกฯ ขั้นที่ 1
สมาชิกฯ ขั้นที่ 1

Postby spiderman » Mon Apr 25, 2011 1:14 pm

ช่วงนี้ไม่ได้ซื้อแผ่นใหม่ๆมาเลยครับ ฟังแต่ของเดิม ...
spiderman Offline

ส.อบต.คลับฯ
ส.อบต.คลับฯ

Postby GRAPHA3 » Mon Apr 25, 2011 10:28 pm

spiderman wrote:ช่วงนี้ไม่ได้ซื้อแผ่นใหม่ๆมาเลยครับ ฟังแต่ของเดิม ...

แล้ว ปกติ พี่ป๊อบหาซื้อแผ่นจากที่ไหนครับ?

Postby GRAPHA3 » Tue Apr 26, 2011 7:37 am

Murakiki wrote:ลองหา Pit Bull มาฟังดูครับ

มันส์ดีครับ yoyo-00052

Postby BLACKVIOS » Tue Apr 26, 2011 1:41 pm

เพลงสากล
-------------------------------------------
The Hunter -Jennifer Warnes
Image

Breaking Silence- Janis Ian
Image

The Exclusive Is Love Sing-Tongli
Image

Best Always - Crystal Gayle
Image

A Tisket A Tasket A Childs Rhythm Basket - Brent Lewis
Image

เพลงไทย
-------------------------------------------
Inspiration - Impression
Image

ดอกเดียว - ป้าง
Image

Swing Swing-Lula
Image

เพ้อ - บางกอกอคูสติก
Image

Mellow Motif-Mellow Motif
Image

ยามรัก 1-วัชระ ปานเอี่ยม
Image

ยามรัก 2-วัชระ ปานเอี่ยม
Image

เพลงประกอบภาพยนตร์ฟ้าทะลายโจร
Image

สำนวนสวนสัตว์ - บรรณสุวรรณโณชิน
Image

เพื่อชีวิต
โฟล์คบาว
Image

เสือตัวที่ 11 - คำภีร์
Image
BLACKVIOS Offline

นักโพสไฟแรง#3

Postby GRAPHA3 » Tue Apr 26, 2011 3:59 pm

ขอบคุณครับ มาหลายแนวเลย ว่าแต่จะหาซื้อแผ่นแบบนี้ ได้ที่ไหนครับเนี่ย yoyo-00052

Postby BLACKVIOS » Tue Apr 26, 2011 5:09 pm

GRAPHA3 wrote:ขอบคุณครับ มาหลายแนวเลย ว่าแต่จะหาซื้อแผ่นแบบนี้ ได้ที่ไหนครับเนี่ย yoyo-00052

แล้วแต่แผ่นครับ บางแผ่นก็มียังมีขาย หาซื้อได้ตามร้านขาย CD ทั่วไป

บางแผ่น (ส่วนใหญ่เพลงไทย) คงต้องหาตามเว็บมือสอง หรือร้านขาย CD มือสองครับ

Postby BLACKVIOS » Tue Apr 26, 2011 5:56 pm

อธิบายแนวเพลงของแต่ละแผ่นนะครับ
-------------------------------
The Hunter เป็นอัลบั้มที่ผมชอบเป็นการส่วนตัว บันทึกเสียงดี ฟังสบาย ๆ มีเพลงเพราะ ๆ หลายเพลง และเห็นเขาว่ากันว่า Way Down Deep ใช้ทดสอบเบสกันด้วย แผ่นนี้มีหลายเวอร์ชั่นนะครับ
CAP,ปิยะนัส มีขาย

Breaking Silence เป็นอัลบั้มที่้บันทึกเสียงดีครับ อีกแผ่นที่วงการเครื่องเสียนิยมใช้ทดสอบ แต่ยังมีความเป็นดนตรีอยู่ครับ

ถ้า Tongli ต้องอัลบั้มนี้เลยครับ เทพธิดาดอย (ทำนองเดียวกัน) และยังมีเพลงอื่น ๆ ที่เพราะอีกหลายเพลง บันทึกเสียงดีครับ
CAP มีขาย

Best Always อันนี้ก็เป็นอัลบั้มแรก ๆ ที่ผมฟัง แนวครันทรี่โฟลค์ ฟังสบาย ๆ

Rhythm Basket เป็นแนว Percussion ครับ ถ้าชอบแนวนี้ละก้อ ต้องอัลบั้มนี้ เพลง Roll your boat เสียงน้ำเป็นน้ำเลย

ชอมมากเลยครับ สำหรับ Inspiration เพราะมากถ้าชอบแนวนี้นะครับ ฟังสบาย ๆ
CAP มีขาย

ดอกเดียวของพี่ป้าง แผ่นนี้ผมก็มีแรก ๆ เลยครับ OK ทั้งเพลง ทั้งการบันทึกเสียง
CAP มีขาย

แผ่นของน้อง Lula ฟังแล้วไม่ผิดหวังแน่ มีเอกลักษณ์เป็นของตนเอง ฟังสบาย ๆ
CAP มีขาย

บางกอกอคูสติก เห็นแผ่นแนวไทย ๆ แล้วอย่าคิดว่ามันคือเพลงไทยเดิม คิดใหม่ครับ รองฟังดูก่อน แล้วจะติดใจ เป็นอีกแผ่นที่มีผมมีตั้งแต่แรก ๆ
CAP มีขาย

Mellow Motif ลองฟังดูสิครับ แจ๊สของไทยระดับแนวหน้า ฟังง่าย บันทึกเสียงดี
CAP มีขาย

ยามรัก 1-2 ลองฟังดูสิครับ แล้วคุณชอบแนวเพลงเก่า ที่นำมาทำดนตรีใหม่ แล้วคุณหลงรัก 2 แผ่นนี้ เหมือนผม
CAP มีขาย

เพลงประกอบภาพยนตร์ฟ้าทะลายโจร ต้องบอกว่า แผ่นนี้ผมไม่มีของจริงครับ หาไม่ได้ เจอที่พอซื้อไหวก็ชื้อไม่ทัน มีทั้งที่ทำในไทย ญี่ปุ่น ฝรั่งเศษ
รอคนมาขายในเน็ต

เพลงของ บรรณ มีหลายอัลบั้มนะครับ แต่ผมมีแผ่นนี้
CAP มีขาย

ไม่น่าเชื่อว่า คาราบาว คือแผ่น CD ที่บันทึกเสียงดีในระดับแนวหน้าของแนวเพลงเพื่อชีวิตไทยนะครับ และแผ่น โฟล์คบาว ดีเป็นพิเศษ
CAP มีขาย

เสือตัวที่ 11 ชอบเป็นการส่วนตัวครับ ฟังแล้วไม่เหมือน พงษ์สิทธิ์ ร้องดี 55+
รอคนมาขายในเน็ต (แผ่นเก่า ไม่ใช่แผ่นที่ปั๊มใหม่นะครับ)

ปล.
1. CD เพลงไทยเก่า ๆ ลองหาดูที่พันธ์ทิพย์งามวงค์วาน ชั้นบน ๆ ครับ ขายเหมือนเป็นของเก่าสะสม ยิ่งเก่า หายาก เป็นที่นิยม ก็ราคาแพงครับ
2. CD สากล มีหลายเวอร์ชั่น ราคาแพง ก่อนซื้อศึกษาดูก่อนว่าควรเล่นเวอร์ชั่นไหน

Postby GRAPHA3 » Tue Apr 26, 2011 6:32 pm

เยี่ยมเลยครับ คุณ BLACKVIOS ขอบคุณมาก ๆ สำหรับข้อมูล และคอมเมนท์ เป็นประโยชน์อย่างมากเลยครับ
ถ้าเช่นนั้น ผมรบกวน เข้ามากระทู้นี้บ่อย ๆ จะดีมาก ๆ เลยครับ yoyo-00052 yoyo-00052 yoyo-00030 yoyo-00030

Postby spiderman » Tue Apr 26, 2011 7:36 pm

GRAPHA3 wrote:
spiderman wrote:ช่วงนี้ไม่ได้ซื้อแผ่นใหม่ๆมาเลยครับ ฟังแต่ของเดิม ...

แล้ว ปกติ พี่ป๊อบหาซื้อแผ่นจากที่ไหนครับ?

ซื้อร้าน CAP เหมือนที่คุณหนุ่มบอกน่ะครับ มีหลายสาขา สะดวกดีครับ
ส่วนอีกที่ ก็ห้างฟอร์จูน รัชดา .. ชั้นบน มีร้านขายเครื่องเสียงบ้าน และมีแผ่นมาสเตอร์ดีๆขายเยอะครับ
เมื่อก่อนไปบ่อย ช่วง 3-4 ปีหลังๆนี่ ... ไม่เคยไปเลยครับ ไม่รู้ยังอยู่หรือป่าวน่ะ
spiderman Offline

ส.อบต.คลับฯ
ส.อบต.คลับฯ

Postby GRAPHA3 » Tue Apr 26, 2011 8:19 pm

spiderman wrote:
GRAPHA3 wrote:

ซื้อร้าน CAP เหมือนที่คุณหนุ่มบอกน่ะครับ มีหลายสาขา สะดวกดีครับ
ส่วนอีกที่ ก็ห้างฟอร์จูน รัชดา .. ชั้นบน มีร้านขายเครื่องเสียงบ้าน และมีแผ่นมาสเตอร์ดีๆขายเยอะครับ
เมื่อก่อนไปบ่อย ช่วง 3-4 ปีหลังๆนี่ ... ไม่เคยไปเลยครับ ไม่รู้ยังอยู่หรือป่าวน่ะ

ครับผม ฟอร์จูน ก็ใกล้ดี จะลองหาโอกาสไปดู ได้เรื่องอย่างไรจะมาอัพเดต ขอบคุณครับ yoyo-00052 yoyo-00030

Postby GRAPHA3 » Fri Apr 29, 2011 7:01 pm

อยากจะลองแผ่น audiophile ดูซักหน่อย แต่ราคาแรงจัง
ปกติซื้อแผ่นร้อยกว่า yoyo-00064

Postby BLACKVIOS » Fri May 06, 2011 6:05 pm

ถ้าไม่อยากเสียตังค์แพงนะครับ อาจจะลองหาซื้อแผ่นโคลนดูก่อนก็ได้ครับอันไหนถูกใจค่อยซื้อของจริง

ผมเคยมีเว็บร้านที่ขายแผ่นโคลน เดี๋ยวหาก่อน หาไม่เจอ (ตอนนี้สะสมแผ่นจริง อิอิ)

อีกวิธีหนึ่ง ก็ลองหาโหลด File ที่เป็นแบบ lossless มาก็พอได้ครับ โดยเฉพาะที่ทำใช้โปรแกรม EAC ทำ

และอีกอย่างนะครับ แผ่น audiophile บางแผ่น มีความเป็นเพลงด่ำ (สำหรับผม) ฟังแล้วไม่สนุกหรอกครับ

ฟังเพลงให้มีความสุข ต้องฟังแบบที่เราชอบครับ แผ่น audiophile แต่ไม่ชอบ ก็ฟังได้แค่ครั้งสองครั้งครับ

ปล. เดี่๋ยวมีเวลาจะมา Update ข้อมูลแผ่นที่น่าฟังให้อีกครับ

Postby GRAPHA3 » Sat May 07, 2011 1:00 pm

BLACKVIOS wrote:ถ้าไม่อยากเสียตังค์แพงนะครับ อาจจะลองหาซื้อแผ่นโคลนดูก่อนก็ได้ครับอันไหนถูกใจค่อยซื้อของจริง

ผมเคยมีเว็บร้านที่ขายแผ่นโคลน เดี๋ยวหาก่อน หาไม่เจอ (ตอนนี้สะสมแผ่นจริง อิอิ)

อีกวิธีหนึ่ง ก็ลองหาโหลด File ที่เป็นแบบ lossless มาก็พอได้ครับ โดยเฉพาะที่ทำใช้โปรแกรม EAC ทำ

และอีกอย่างนะครับ แผ่น audiophile บางแผ่น มีความเป็นเพลงด่ำ (สำหรับผม) ฟังแล้วไม่สนุกหรอกครับ

ฟังเพลงให้มีความสุข ต้องฟังแบบที่เราชอบครับ แผ่น audiophile แต่ไม่ชอบ ก็ฟังได้แค่ครั้งสองครั้งครับ

ปล. เดี่๋ยวมีเวลาจะมา Update ข้อมูลแผ่นที่น่าฟังให้อีกครับ

ขอบคุณครับ yoyo-00030

Next

Return to เครื่องเสียงรถยนต์ โชว์-ปรึกษา-แลกเปลี่ยนความรู้