www.vios-club.com

อยากถามว่าวิธีใช้ over drive

ปัญหาการใช้รถ,เทคนิดต่างๆในการใช้รถ และตกแต่งรถ
อยากถามว่าวิธีใช้ over drive

Postby Guest » Thu Sep 01, 2005 11:12 am

อยากถามว่าวิธีใช้ over drive เขาใช้กันยังไงครับ ถ้าขับอยู่ที่ความเร็ว 100 กด over drive ได้ไหมครับ
Guest Offline

Postby Guest » Thu Sep 01, 2005 11:26 am

จากที่ผมเข้าใจนะครับ OD นี่ก็เหมือนกับการที่เราใช้เกียร์5ในเกียร์ธรรมดานั่นแหละครับ
เป็นการทดรอบลงมา ทำให้เครื่องทำงานเบาลงที่ความเร็วสูง ประหยัดน้ำมันมากขึ้นเพราะไม่ต้องลากรอบเครื่องยนต์ สำหรับเกียร์ Auto นั้นให้กด OD ได้ตลอดตั้งแต่ต้นเลยครับ เวลาเราขับรถก็จะเปลี่ยนเกียร์ตามปกติ โดยที่รอบเครื่องจะไม่สูงเกินไป หรือไม่ลากรอบน่ะครับ แต่ถ้าเราไม่กด OD เวลาเราขับมันจะลากรอบสูงกว่าก่อนจะเปลี่ยนเกียร์ สิ้นเปลืองน้ำมันกว่า แต่อ่จจะเอาไปใช้ตอนเร่งแซงก็ได้ครับ

ที่เรื่อนไมล์จะมีไฟสัญญาณบอกว่าเราอยู่ในโหมด OD หรือไม่ ถ้าไปเตือนขึ้นแสดงว่าไม่ได้ใช้ OD ครับ อย่างที่บอกแหละครับ กดใช้ตลอดเลยก็ดีครับ ประหยัดกว่า

หากมีข้อผิดพลาดใดๆก็รบกวนผู้รู้ในคลับช่วยแนะนำด้วยครับ

Postby RTT » Thu Sep 01, 2005 11:53 am

ผมนึกว่ากด over drive แล้วมันจะกินน้ำมันมากขึ้นไม่ใช่เหรอ
RTT Offline

Postby bennnn » Thu Sep 01, 2005 1:08 pm

ถ้ากดให้ไฟติดคำว่า "o/d off" ที่หน้าจอ
จะทำให้วิ่งได้แค่เกียร์ 3 ไม่ประหยัดน้ำมันครับ...
แต่จะเหมาะสำหรับการเร่งแซงหรือออกตัวแบบจัดจ้าน...

และเหมาะกับการลดความเร็วโดยใช้เครื่องยนต์ช่วยเบรค...
เช่น วิ่งลงทางลาดด้วยความเร็วสูง
ต้องการลดความเร็ว...ก็กดให้ไฟติดคำว่า "o/d off" ที่หน้าจอครับ...
bennnn Offline

Postby pong_2k » Thu Sep 01, 2005 4:42 pm

ผมจะอธิบายให้นะครับเพราะว่าเท่าที่ผมรู้มาก็คือ

ปกติหากเราไม่ได้กดปุ่ม o/d เนี่ยไฟที่หน้าปัดจะไม่ขึ้นว่า o/d off นั้นแปลว่าการทำงานของ o/d นั้นเป็น on (ใช้ o/d อยู่) หากกดปุ่ม o/d ไปมันก็จะขึ้นไฟที่หน้าปัดว่า o/d off (หมายถึงการใช้งาน o/d ได้ทำการปิดไปแล้ว)

อธิบายคราว ๆ ว่า ซึ่งการทำงานปกติเครื่องยนตร์หมุนแกนหนึ่งรอบ จะเท่ากันแกนล้อหมุนหนึ่งรอบ นั้นหมายถึง o/d off ก็คือ o/d ไม่ได้ทำงาน

แต่ถ้าเราเอา o/d off ออก นั้นก็คือไฟที่หน้าปัด o/d off ไม่ปรกกฎ การทำงานของรอบเครื่องยนตร์จะหมุนไม่ถึงหนึ่งรอบ จะเท่ากับแกนล้อหมุนไปหนึ่งรอบ ซึ่งก็จะทำให้ประหยัดน้ำมัน ยกตัวอย่าง สมมุติว่าเราเอา o/d off ออก(เปิดการทำงาน o/d) การทำงานของเครื่องยนตร์แกนจะหมุนไป 0.8 รอบ(ซึ่งก็จะไม่ถึงหนึ่งรอบ) แกนของล้อก็จะหมุนไปหนึ่งรอบ นั้นหมายถึงเวลาคุณขับแล้วคุณลองกดเป็น o/d off แล้วเครื่องยนตร์จะทำงานรอบที่สูงขึ้นเพราะว่ารอบที่ทำงานนั้นจะเท่ากับการทำงานปกติของเครื่องยนตร์ทำให้เครื่องยนตร์มีกำลังเร่งที่แรงขึ้น
pong_2k Offline

นักโพสไฟแรง#1

Postby pong_2k » Thu Sep 01, 2005 4:47 pm

RTT wrote:ผมนึกว่ากด over drive แล้วมันจะกินน้ำมันมากขึ้นไม่ใช่เหรอ

ถูกต้องครับ เพราะว่ารอบเครื่องยนตร์จะสูงขึ้นนั้นหมายถึงการซดน้ำมันที่มากขึ้นด้วย

Postby piman » Thu Sep 01, 2005 5:39 pm

O/D off ความเร็วลด รอบเพิ่ม น้ำมันลด(ฮวบ) ผลที่ได้เครื่องมีกำลังฉุด
piman Offline

Postby hata » Fri Sep 02, 2005 11:34 am

หั้ย มัง ออน คือ ม่ายมี ไฟ โชว์ อิอิ
ถ้า เบก กระทันหั้ย กด อ๊อฟ ช่วย ได้ เยอะ
ถ้า แซง กด off แต่ จะ กิง น้ำ มัน เยอะ เหมือง ลาก เกียร์ 3 ไป อ่ะ ครับ อิอิ
กด off เข้า โค้ง หนักๆ โดย ม่าย แตะ เบก
---- โห คันนี้ เท โค้ง ดดยม่ายเหยีบ เบก เลย แอ่ อิอิ
hata Offline

ประธานโซนฯ
ประธานโซนฯ

Postby vee » Sat Sep 03, 2005 9:02 pm

เดี๋ยวลองดู
vee Offline

สมาชิกฯ ขั้นที่ 4
สมาชิกฯ ขั้นที่ 4

Postby Guest » Mon Sep 05, 2005 2:02 pm

สรุปแล้ว ถ้าขับปกติ ก็ไม่ต้องกดให้ไฟ o/d off มันติดใช่ไหมครับ ให้มันออนเอาไว้ดีแล้ว

Postby น้องมาร์ค » Tue Sep 06, 2005 1:42 pm

ขับปรกติให้มีไฟบอกตำแหน่งเกียติดดวงเดียวพอครับ ถ้าไฟ่อนติดอาจจะมีปัญหาแล้วล่ะครับ ส่วน o/d ใช้มาใช้เกีย 3 เพื่อเร่งแซงเท่านั้นครับ ใช้ตอนประมาณซัก 90 ขึ้นไปครับ
น้องมาร์ค Offline

สมาชิกฯ ขั้นที่ 1

Postby pong_2k » Wed Sep 07, 2005 8:38 pm

ง่าย ๆ คือ o/d on คือประหยัดน้ำมัน แต่ให้ใช้ตอนที่วิ่งระยะทางยาว ๆ ที่การจราจรไม่ติดขัดอย่างในเมืองที่รถเยอะ ๆ ก็ให้ off เอาไว้เป็นต้น จบ :wink:

Postby Guest » Fri Sep 09, 2005 10:46 pm

จากหนังสือยานยนต์ เล่ม 388 ประจำเดือน กันยายน 2541
ความหมายจริง ๆ ของคำว่า

Postby Stand`By » Sat Sep 10, 2005 8:55 am

โอ้วความรู้ดีๆๆทั้งนั้นเลย :P
Stand`By Offline

Postby credo » Thu Dec 15, 2005 12:43 pm

เอาไว้ใช้ตอนแซงอะ ตอนอื่นอย่ากดเลย เปลืองน้ำมัน
credo Offline

Next

Return to ถาม-ตอบ ปัญหาเรื่องรถ / Tip & Technics