www.vios-club.com

ถามผู้รู้ รถกินน้ำมันเครื่อง ความร้อนขึ้น ??

ปัญหาการใช้รถ,เทคนิดต่างๆในการใช้รถ และตกแต่งรถ
ถามผู้รู้ รถกินน้ำมันเครื่อง ความร้อนขึ้น ??

Postby armyboys » Sun Feb 12, 2017 9:58 am

ผมใช้ VIOS 2003 ถ่ายน้ำมันเครื่องตามระยะตลอด ล่าสุด ถ่ายออกมาแค่ 2 ลิตร หรือน้อยกว่า น้ำในหม้อน้ำหายต้องเติมบ่อยๆ หม้อน้ำเปลี่ยนมายังไม่ถึงปี ขับช้าๆติดไฟแดง ไฟโชว์ความร้อนขึ้นตลอด ช่างบอกฝาสูบอาจจะเด้ง
คำถามที่ 1. ถ้าโอเวอร์ฮอร์นหรือยกเครื่องใหม่ กับเปลี่ยนเครื่องเช็คมือสอง อะไรจะคุ้มกว่ากันครับ
คำถามที่ 2. ถ้าต้องเปลี่ยนเครื่อง ใส่กับเครื่องปีใหม่กว่าได้ถึงปีไหน หรือต้องใช้เครื่องปีเดิม (เครื่อง 1NZ) ค่าใช้จ่ายเท่าไหร่

อยากถอยใหม่เหมือนกันครับแต่เศรษฐกิจแบบนี้ คงหนักถ้าผ่อนรถใหม่ หรือจะหาเงินหลักแสนถอยมือสองดีดีสักคัน ขอซ่อมก่อนละกันครับ รบกวนกูรูทั้งหลายตอบผมหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ
armyboys Offline

สมาชิกฯ ขั้นที่ 1
สมาชิกฯ ขั้นที่ 1

Postby se278 » Tue Feb 14, 2017 4:50 pm

armyboys wrote:ผมใช้ VIOS 2003 ถ่ายน้ำมันเครื่องตามระยะตลอด ล่าสุด ถ่ายออกมาแค่ 2 ลิตร หรือน้อยกว่า น้ำในหม้อน้ำหายต้องเติมบ่อยๆ หม้อน้ำเปลี่ยนมายังไม่ถึงปี ขับช้าๆติดไฟแดง ไฟโชว์ความร้อนขึ้นตลอด ช่างบอกฝาสูบอาจจะเด้ง
คำถามที่ 1. ถ้าโอเวอร์ฮอร์นหรือยกเครื่องใหม่ กับเปลี่ยนเครื่องเช็คมือสอง อะไรจะคุ้มกว่ากันครับ
คำถามที่ 2. ถ้าต้องเปลี่ยนเครื่อง ใส่กับเครื่องปีใหม่กว่าได้ถึงปีไหน หรือต้องใช้เครื่องปีเดิม (เครื่อง 1NZ) ค่าใช้จ่ายเท่าไหร่

อยากถอยใหม่เหมือนกันครับแต่เศรษฐกิจแบบนี้ คงหนักถ้าผ่อนรถใหม่ หรือจะหาเงินหลักแสนถอยมือสองดีดีสักคัน ขอซ่อมก่อนละกันครับ รบกวนกูรูทั้งหลายตอบผมหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ

ถ้ามั่นใจว่าเป็นเฉพาะฝา ไม่มีพวกแหวน ลูกสูบด้วย
ถ้าเป็นรถผม ผมเลือกยกฝาเซียงกงมาทั้งฝา เปลี่ยนใส่ได้เลย
ราคาก็พอรับได้ ใช้เวลาทำน้อยไม่เปลืองค่าแรง ไม่ต้องยกมาทั้งเครื่องครับ
แต่เท่าที่อ่านกินน้ำมันเครื่องมากพอสมควร
ก็ต้องเชคว่าแหวนหลวมด้วยหรือไม่ กระบอกสูบเป็นบ่าหรือไม่
และผมเลี่ยงที่จะไม่ใช่เอาฝาเก่าไปไสครับ

สำหรับวิธีคิดของผม คือถ้าการเปลี่ยนเครื่องคือ
หากประเมินแล้วว่าค่าใช้จ่ายในการโอเวอร์ฮอลเกิน 70-80 %
ของราคาเครื่องเซียงกง ผมเลือกเปลี่ยนเครื่อง
เพราะทุ่นเวลา ได้เครื่องที่พอใช้ได้อีกพอสมควร(แล้วแต่ดวง แต่ส่วนมากจะไม่ค่อยมีปัญหา)
หากโอเวอร์ฮอลได้ช่างชุ่ยๆ ก็อยู่ได้ไม่นานและไม่จบครับ
เวลาเอาเครื่องเก่ากลับดูอุปกรณ์ให้ครบด้วยครับ ร้านมักถอดเก็บ(ขโมย)
เครื่องเก่าถอดอุปกรณ์ออกแยกขาย เช่นคอมแอร์ ไดชร้าจ ท่อร่วมไอดี/ไอเสีย
พวกเซนเซอร์ ลิ้นปีกผีเสื้อ ฯลฯ ค่อยๆขายไปเรื่อยๆถอนทุน ได้อีกหลายบาท
หรือถ้าที่บ้านมีที่ว่าง หายางนอกรถยนต์เก่าๆสักเส้นเอาไว้วางเครื่อง
หาผ้ายางคลุมเก็บไว้เป็นอะไหล่ ชั่งกิโลขายได้ไม่เกิน 3 ร้อยครับ เสียดาย
แต่ร้านมักบีบคอซื้อ ไม่เกิน 5 ร้อย แต่ถ้าได้สัก 2 พันขายโลดครับ yenta4-emoticon-0008

สรุปทางเลือกสำหรับผมคือ
1.หากแน่ใจว่าเป็นเฉพาะฝาสูบ ผมเลือกไม่ซ่อมแต่เลือกที่จะเปลี่ยนเฉพาะฝาสูบเซียงกง
2.ถ้าเครื่องอาการหนักมาก ค่าซ่อมเกินหมื่นห้า ผมถึงจะเลือกเปลี่ยนเครื่อง

ข้อสังเกตุ รถที่เปลี่ยนเครื่องยนต์มา เวลาขายต่อมักจะถูกกดราคาตอนขายต่อ ครับ
se278 Offline

สมาชิกฯ ขั้นที่ 3
สมาชิกฯ ขั้นที่ 3

Return to ถาม-ตอบ ปัญหาเรื่องรถ / Tip & Technics