www.vios-club.com

วีออส เร่งไม่ขึ้น แก้ไม่หายสักที

ปัญหาการใช้รถ,เทคนิดต่างๆในการใช้รถ และตกแต่งรถ
วีออส เร่งไม่ขึ้น แก้ไม่หายสักที

Postby Plug6931 » Fri Jan 20, 2017 5:55 pm

ช่วยแนะนำหน่อยครับ แก้มาหลายอู่แล้วไม่หายสักที ส่งเข้าศูนย์เช็คคอม ก็ไม่มีปัญหา
อาการคือ จอดรถติดไฟแดงเครื่องสั่นมาก เหยียบคันเร่งจนมิดก็เร่งไม่ขึ้น ขับไปกระตุกไป เร่งได้ไม่เกิน 20-30 วูบ
ไปมา 3 อู่ อู่แรก เปลี่ยนหัวเทียน อู่ 2 เปลี่ยนปั๊มติก อู่ 3 เข้าศูนย์หาสาเหตุไม่เจอ
ช่วยแนะนำหน่อยคับ จนปัญญาแล้วจริงๆ
ป.ล. อาการดังกล่าวเกิดหลังจากเอารถไปซ่อมแอร์ อีกทั้งผมเติมน้ำมัน e20 ไม่รุ้จะเกี่ยวกันหรือป่าว
พอมีอู่เก่งที่ระยอง แนะนำไหมคับ
Plug6931 Offline

สมาชิกฯ ขั้นที่ 1

Postby se278 » Fri Jan 20, 2017 7:11 pm

ถ้าเข้าศูนย์แล้วหาไม่เจอ ก็ลำบากแล้วครับ
อยากเรียนสอบถามว่ารถพี่รุ่นไหนครับ ติดแกสหรือเปล่าครับ
ไม่กล้าเดาแต่ถ้าแค่ไปทำแอร์มา ก็น่าจะประมาณสายแวคคั่มหลุด
หรือสายไฟหัวฉีดขาดใน
ว่าแต่ศูนย์เขาเอาเครื่อง OBD เชคไม่เจอโค้ดอะไรเลยหรือครับ
แต่แน่ๆเป็นผม ผมพี่เลิกเข้าศูนย์โตโยต้า ศูนย์นี้ครับ
พี่ไม่ลองเติมเบนซินดูว่าอาการหายหรือเปล่าครับ
se278 Offline

สมาชิกฯ ขั้นที่ 3

Postby Plug6931 » Fri Jan 20, 2017 8:03 pm

รถติดแก๊สคับแต่ไม่ได้ใช่แก๊สมาเกือบ 1 ปีแล้ว ตอนนี้ทิ้งรถไว้ให้ช่างเช็ค เพราะขับกลับมาไม่ได้ ไม่มีแรงเหยียบไม่ขึ้น ช่างเลยว่าจะลองใช้น้ำมันให้หมดแล้วลองเติม 95 ดูว่าจะเปนอีกไหม
Plug6931 Offline

Postby se278 » Sat Jan 21, 2017 8:39 am

ช่างของพี่เขาได้เชคหัวฉีดหรือเปล่าครับว่าว่ามันฉีดเป็นฝอยทุกหัวปกติดีหรือเปล่าครับ
รถใช้แกส เท่าที่เจอมาถ้าใช้แกสนานๆ หัวฉีดจะเสีย/ตัน/หรือไหม้ ครับ
ถ้าเริ่มเป็น อาการก็จะประมาณ เดินเบาสะดุด เร่งขึ้นสะดุด พอรอบได้ที่ไม่เป็น
ส่วนแรงดันปั้มแรงดันตก ถ้าไม่มากวิ่งรอบสูงๆจะตื้อ ถ้ามากติดเครื่องยากต้องบิดกุญแจแช่นาน
เรกกูเรเตอร์เสีย อาการติดเครื่องยาก แช่กุญแจก็ติดยาก จะติดต้องลากยาว

ผมเดาว่าไม่น่าจะใช่น้ำมัน เพราะ อี20 กับโซฮอลมันต่างกัน 10% แค่นั้นเอง
ถ้ามันเพราะน้ำมัน มันต้องเป็นตั้งแต่แรกแล้วครับ ผมเดาว่า หัวฉีดน้ำมันมีปัญหาครับ
ถอดเชคดูได้ครับ ไม่เสียก็ใส่คืน แต่สำคัญช่างมักแนะให้ล้าง
ถ้าเสียผมแนะนำให้ไปหาของเซียงกง หรือเบิกของใหม่ครับ

ถ้าเครื่องสั่นมาก หรือเข้าเกียร์แล้วเครื่องโยกมาก ก็ถือโอกาสเชคยางแท่นเครื่องด้วย
รถจะสั่นน้อยลง เหมือนได้รถใหม่ครับ
se278 Offline

Postby modernep1 » Mon Jan 23, 2017 10:02 pm

ถ้าเดินเบานิ่งแต่เร่งไม่ขึ้น
เช็คแอร์โฟว์ครับ...
ในแอร์โฟลว์ มีเซอร์อยู่ 2 ตัว
MAF วัดปริมาณการไหลของอากาศ
IAT วัดอุณหภูมิอากาศที่เข้าเครื่อง
modernep1 Offline

สมาชิกฯเต็มขั้น
สมาชิกฯเต็มขั้น

Return to ถาม-ตอบ ปัญหาเรื่องรถ / Tip & Technics