www.vios-club.com

ไม่เอาอีกแล้วกับร้านบางไผ่อะไหล่ยนต์พระโขนง

ปัญหาการใช้รถ,เทคนิดต่างๆในการใช้รถ และตกแต่งรถ
ไม่เอาอีกแล้วกับร้านบางไผ่อะไหล่ยนต์พระโขนง

Postby mrpich » Wed Apr 11, 2012 9:26 pm

ร้านใหญ่ร้านนี้ เชื่อว่าหลายๆคนคงรู้จักเป็นอย่างดี ส่วนตัวผมใช้บริการร้านนี้มานาน เพราะบ้านอยู่ย่านบางนา ไม่ไกลมาก และอะไหล่มีเยอะหลากหลายราคาไม่แพง(เพราะมีของเทียบเยอะ)
แต่ช่วงหลังนี้ต้องขอแชร์ประสบการณ์กับร้านนี้ให้กับเพื่อนๆพี่ๆได้ทราบกันหน่อยครับ เพื่อจะได้เป็นข้อมูลในการไปใช้บริการของที่ร้านเค้านะครับ

เรืองแรกที่เจอประจำก็คือราคาของที่ร้าน เวลาที่โทรไปเช็คราคา กับ ราคาตอนนที่เข้าไปหน้าร้าน มักจะไม่เท่ากันนะครับ โทรเช็คจะได้แค่ราคาโดยประมาณ ไม่เท่ากับหน้าร้านหรอกครับ
อันนี้ก้พอจะเข้าใจเพราะบางทีคนตอบก็วุ่นๆ บอกราคาคร่าวๆกันไปก่อนหรืออาจจะเข้าใจอะไหล่คนละตัวกัน(พยายามคิดในแง่ดีนะครับ)

เรื่องที่2ที่เจอบ่อยก็คือเรื่องจัดอะไหล่ผิด หากไม่มีตัวอย่างไปนะครับ รับรองได้ว่าต้องมีการไปเปลื่ยนอะไหล่แน่ๆ ผมเจอมา 3 รอบ ขนาดบอกรุ่นรถ หน้าตา ปี ชัดเจนแล้วก็ยังผิด จนช่วงหลังต้องเอาตัวอย่างอะไหล่ที่จะซื้อไปเทียบด้วย
แต่ระวังโดนยึดอะไหล่นะครับ เพราะหากเอาไปเทียบแล้วร้านบอกไม่มี ร้านมักจะขออะไหล่ไว้เพื่อโทรสั่ง(พยายามคิดในแง่ดีว่าเพื่อป้องกันความผิดพลาด...หรือกลัวเราจะไปสั่งที่อื่นก็ไม่รู้นะ)

เรื่องที่3การบริการ(ที่วันนี้เพิ่งเจอมาจนเป็นเหตุให้ต้องมาโพสระบาย)ที่เจอวันนี้ก็คือเรื่องของความมั่วและไม่สนใจไม่ง้อลูกค้า(ไม่รู้จะรีบอะไรกันนักหนาเห้นที่ร้านดูวุ่นๆตลอด จนทำงานกันผิดพลาดมั่วกันไปหมด)
ตัวอย่างก็คือวันนี้ตอนเช้า ผมโทรไปเช็คราคารีเลย์หัวเผาของ Mazda BT-50ที่ใช้อยู่ ทางร้านก็รีบตอบอย่างทันควันว่า มีครับ ตัวละ 100 มาได้เลย
ช่วงบ่าย3กว่าๆ เข้าไปที่ร้านพร้อมตัวอย่าง เด็กที่ร้านดูแล้วก็บอกราคามาว่า 350 ผมก็ไม่ว่าอะไร ราคาแค่นี้ยังไงก็ถูกกว่าของแท้ เด็กที่ร้านก็ไปค้นล้วก็กลับมาบอกว่าไม่มีของต้องสั่ง 6โมงครึ่งได้ของ
พร้อมกันนั้นทางร้านก็ขอตัวอย่างไว้ดูตามระเบียบ ผมก็ให้ไปเพราะคิดว่าคงไม่มีอะไร
ผมก็กลับมารอที่บ้าน 6โมงนิดๆโทรไปถามว่าของมาหรือยัง
ผู้หญิงรับบอกว่าของมาพรุ่งนี้ตอนเที่ยงๆ ผมเลยกึ่งๆบ่นไปว่าไหนว่ารับปากไว้ว่าได้6โมงครึ่งไง พอจะช่วยอะไรได้บ้างไหม เค้าก็บอกว่าร้านปิดหมดแล้วช่วยไม่ได้แล้วก็วางสายไปเลย
สักพักผมก็โทรไปใหม่ เจตนาแค่ว่าเร็วสุดได้กี่โมง เพราะต้องใช้รถช่วงเช้า ผู้ชายรับ(น่าจะเป็นลูกเจ้าของร้าน) ผมกก็เล่าให้ฟังว่านัดรับรีเลย์ไว้ 6.30 น. แกก้ตะโกนถามลูกน้อง สักพักก้ตอบกลับมาว่า "ไม่มีของ เฮียมาเอาตัวอย่างกลับไปเลย"(ฟังจากน้ำเสียงประมาณว่า กรูไม่ขายเมิงก็ได้)
ผมก็ขับรถกลับไปรับรีเลย์แล้วเจอเด็กที่หาอะไหล่ให้ เด็กก็บอกว่าขอโทษด้วยครับ ร้านปิดไปเบิกไม่ทัน คงได้ของหลังสงกรานต์

สรุป 3 คน 3ปาก พูดไม่ตรงกันสักคน นี่ถ้าผมไม่ไปเอาของกลับวันนี้ ยังไงพรุ่งนี้ก็ไม่ได้ของอยู่ดียิ่งเสียเวลา มั่วซั่ว เสียเวลาสุดๆ

เลยต้องขออนุญาตมาระบายหน่อยนะครับ สำหรับร้านอะไหล่ชื่อดังที่ว่ากันว่าถูกและครบที่สุดร้านหนึ่งในไทย
แต่จะว่าไปพูดถึงความถูก ผมว่าถ้าอะไหล่แท้นะ ผมโทรเช็คราคากับร้านแถววรจักร
สุดท้าย ผมจบที่ร้านดีเลอร์ย่านวรจักรตลอด เพราะถูกกว่า แล้วร้านดีเลอร์แถววรจักร ยังไม่เคยจัดอะไหล่ผิดให้ผมสักครั้งเลยครับ
ที่ซื้อกันประจำก็คือ ก. รุ่งโรจน์ สำหรับคัน Mazda ร้านช.อุปกรณ์ สำหรับ Vios, Altis และชัยยะยนต๋ สำหรับ BMW ครับ
ตัวอย่างง่ายๆกรองเครื่องM43บางไผ่ขาย 300 ครับบอกของแท้(แถมเอามาให้ผิดรุ่นอีกต่างหาก) ชัยยะยนต์หลังวัดโสมขายอยู่180 แบบเดียวกะที่อู่BMWช่างต๋อยใช้เลย

ขอบคุณทุกท่านที่ทนอ่านกันนะครับ หวังว่าคงได้ประโยชน์ไม่มากก็น้อยครับ
mrpich Offline

สมาชิกฯ ขั้นที่ 1

Postby wasanova » Thu Apr 12, 2012 8:52 am

ผมก็ซื้อของจากร้านอะไหล่นะ แต่ว่าผมใช้อะไหล่แท้ เทียบได้จาก P/No. ตรงก็ซื้อเลย ไม่มีปัญหาในการใช้งาน

ถ้ายังไงคราวหน้าก็หา part number ไปด้วย เค้าจะได้หยิบอะไหล่ให้ไม่ผิด ส่วนประเด็นอื่น ๆ ไม่มีความเห็นครับ

ไปวรจักรผมก็ไป ถ้าอะไหล่ชิ้นใหญ่ราคาสูงคุ้มค่าจอดรถ
wasanova Offline

นายกฯ เทศมนตรี
นายกฯ เทศมนตรี

Postby nott possible » Tue Apr 17, 2012 9:58 pm

เมื่อสองปีก่อนเป็นลูกค้าร้านนี้เหมือนกันครับ ปัญหาอะไหล่ผิดไม่เคยเจอ แต่จากประสบการณ์เจอราคาไม่ตรงกับที่สอบถามทางโทรศัพท์ครับ
nott possible Offline

Postby mrpich » Thu Apr 19, 2012 9:04 pm

ถ้าเป็นtoyota มักไม่ค่อยผิดครับ ยอมรับ แต่คัน bmw กับ mazda ผิดตลอด แถมยังชอบเอาอะไหล่ตัวอย่างไปอีก
เท่าที่ฟังๆมาจากเว็ปอื่น โดนและหนีจากร้านนี้กันไม่น้อย
mrpich Offline

Return to ถาม-ตอบ ปัญหาเรื่องรถ / Tip & Technics